Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิสก์อีกแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิสก์อีกแล้ว

คือผมมีฮาร์ดดิสก์ 2 ลูก อันนึง sata อันนึง IDE

ถ้าต่อพร้อมกัน 2 ลูก จะมองเห็นทั้ง 2 ลูก

แต่ตอนนี้อันซาต้าผมเอาไปเคลมก็เลยกะว่าจะเอาที่เป็น ไอดีอี ต่อเล่น
    แต่พอต่อแล้ว มันขึ้น Disk boot Failure (เขียนถูกป่าว) แต่พอรีสตาร์ทไปมาหลายครั้งมันขึ้นบลูสกรีนซะงั้น ตัวจัมเปอร์ก็เสียบเปลี่ยนไปมาทุกช่องแล้วนะครับ แต่ไปดูในค่า ไบออส มันจะขึ้นอยู่ที่ channal 4 ไม่ มาสเตอร์ ก็ สลาฟ
    มันจะมี IDE channal 1 IDE channnal 2 IDE channal 3 IDE channal 4 แล้วตัวนี้มันไม่ว่าจะเสียบจัมเปอร์ตรงไหนมันก็อยู่ที่ ch 4 ตลอดเลยครับ

ตั้องทำไงหรอครับ ผู้รู้บอกที

วินโดว์มีทั้ง 2 ตัวนะครับ
    Last edited by dEkkEbbALL; 13 Jan 2009, 22:09:46.

ไม่มีคนตอบเลยอะ ช่วยหน่อยครับ

Comment

มันมี window อยู่รึป่าวครับ

Comment

ลอง เครียร์ โดยถอดแบตเตอร์รี่บอร์ด รอ 4-5 นาที แล้วใส่แล้วเปิดใหม่ ไม่งั้นไปเซ็ทดีฟอล ใหม่ ลองดูครับ ไม่แน่ใจน่ะ ต้องลอง

Comment

เอาลูกที่ไม่ได้ลงวินโดว์ต่อหรือป่าวคับ

Comment

มีวินโดว์ทั้ง 2 ลูกครับ เอาตัวไอดีอีไปต่อเล่นเครื่องเก่าัได้เลยครับ

Comment

ผมว่า ตัวจั๊มเปอร์ที่ข้างหลัง มันคงเซตไว้ที่ slave ท่านต้องไปสับใหม่ให้เป็น master ครับ

Comment

ตัวจัมเปอร์ลองเสียบหมดทุกช่องแล้วครับ ถอดก็ลองแล้ว

มันขึ้นบลูสกรีนตลอดเลย แต่พอเอาไปใส่เคื่องเดิมก็เล่นได้ปกติ งงครับ

Comment

ปรับในไบออส ให้มัน auto-detected รึยังครับ หมดมุขแล้วครับ

Comment

ผมลองไปเอาฮาร์ดดิสก์เพื่อนมาใส่ก็เล่ได้ปกติ
                    หรือว่าฮาร์ดดิสกผมเสียป่าวครับ
                    แต่ถ้าเสียทำไมมันเล่นกะเครื่องเดิมได้อยู่เลย

Comment

ถ้าบอร์ดเก่าหน่อยต้องตั้ง ไบออส ให้มันbootที่ drive นั้นๆครับ ตอนนี้bios มันหาลูกsata อยู่ก็เลย bootไม่ได้

Comment

Working...
                      X