Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ เบิร์นคืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ เบิร์นคืออะไร

การ เบิร์นคืออะไรคับ แล้วเบิร์น จะต้องทำไงคับผมจะได้ทำตาม อยากทำแต่ไม่รู้วิธีคับ เบิร์นลำโพง ต้องมีการเบิร์นsoundcard ด้วยไหมคับ
    ป.ล.ขอบคุณคับ

การเบิร์นก็คือการวอร์มลำโพงครับ เหมือนรถซื้อมาใหม่ๆ ก็ต้องขับเอื่อยๆ ซักพักเป็นการวอร์มเครื่อง มันจะทำให้ตัวฟองน้ำ และดอกลำโพงนิ่มลง เสียงก็จะดีขึ้น
    เบิร์นก็ เปิดไปเรื่อยๆ ครับ ถ้าเปิดไม่พักก็ซัก 4-5 วัน ถ้าไม่มีเวลาก็ไช้งานไปเรื่อยๆ ช้าหน่อย แต่ผลเหมือนกันครับ
    ซาวการ์ดไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าใด้ก็ดี

รู้เท่านี้เหละครับ คอยผู้รู้มาเพิ่ม

Comment

ตามท่านบนเลยครับ ส่วนเทคนิคการเบิร์นมันก็แล้วแต่คนครับ จะเปิดดังหรือเบาก็แล้วแต่ครับ (แต่ผมแนะนำให้เปิดเบาๆเท่าที่เราฟังปกติ เพราะว่าถ้าเปิดดังมันอาจจะทำให้ลำโพงแตกได้ครับและตัว Voice coil อาจจะเสียได้) ขอแก้ไขของท่านข้างบนอีกนิดนะครับ ระยะเวลาในการเบิร์นจะนานแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับยี่ห้อและรุ่นของหูฟังหรือลำโพงท่านด้วยครับ โดยปกติแล้วมาตรฐานในการเบิร์นของหูฟังและลำโพงทั่วไปอยู่ที่ 1 สัปดาห์ครับ และก็อย่าไปหักโหมมันมาก เช่น คุณเล่นเปิดมัน 24ชม. ตลอด 1 สัปดาห์เลยนี่ก็จะทำให้การเบิร์นกลายเป็นการทำลายหูฟังหรือลำโพงของท่านโดยไม่รู้ตัวเลยนะจะบอกให้ o_O!

Comment

ขอบคุณมากคับ จะได้เป็นแนวทาง

Comment

เดียวมันต้องมีแน่เลย 5 5 5

Comment

Working...
          X