Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแรมแบบนี้ มันหมายความว่ายังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแรมแบบนี้ มันหมายความว่ายังไงครับ

คือว่า ผมได้ทำการเปลี่ยนบอร์ดใหม่ เมื่อวาน จาก P5B-VM เป็น MSI P45-NEO3

ก่อนหน้านี้ผมใช้แรม Kingston 1gb/667 x 2 ตัว ใส่คู่กับ
    แรม Corsair 1gb/800 x 2 ตัว ซึ่งสามารถทำงานเข้าคู่กันได้ปกติ

แต่หลังจากผมเปลี่ยนบอร์ดมาใช้ตัวใหม่แล้ว

ผมเสียบ Ram Corsair 1 ตัว เปิดเครื่องไม่ติด จอมืด
    เสียบ Corsair 2 ตัว แบบ Dual เปิดไม่ติด จอมืดอีกเช่นกัน

แต่ใส่ Kingston 667 2 ตัว Dual กลับสามารถใช้งานได้

ใส่ 4 ตัว แบบ Dual สีใครสีมัน เช็คใน BIOS เจอแค่ 2 GB แต่เข้าไปดูหน้า อุปกรณ์กลับเจอแรม ติดตั้งอยู่ 4 แผงครบ แต่ในหน้า System Information กลับบอกว่า 2048 mb

เข้า Windows มา ทั้งๆที่ลง Windows 7 64 bit แล้ว แต่ก็กลับเห็นแรม 2 GB

เอาโปรแกรม Everest กับ CPU-z เช็ค มันก็เห็นแรม 4 GB แต่ใช้งานได้แค่ 2 GB เท่านั้น

แต่ใน CPU-z เห็นแรม หน้า Ram ได้ 4096 mb

ก็เลย งงๆ ว่า มันอยู่ที่การตั้งค่าบอร์ดใน BIOS หรือเปล่า ก็ Flash Firmware BIOS ใหม่เป็น 1.6 แล้ว ก็ยังไม่ได้

หรือเป็นที่บอร์ดไม่รองรับครับ ยังงงๆ คือ มันไม่รับ Bus 800 หรือว่า ไม่รับ แรม Corsair กันแน่

และมีวิธีแก้ไหม

บอร์ดมันไม่รับมั้งครับ ลองเช็คกับเว็บไซต์ของเมนบอร์ด ดูสิครับว่าสนับสนุนแรมยี่ห้ออะไรมั่ง

Comment

Working...
    X