Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี M/B ตัวไหนบ้าง ที่OCบัสสูงๆ และเปิดC1EหรือC&Q แล้วVcoreลดลงตามโหลดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี M/B ตัวไหนบ้าง ที่OCบัสสูงๆ และเปิดC1EหรือC&Q แล้วVcoreลดลงตามโหลดครับ

สอบถามเพื่อนๆที่เคยใช้บอร์ดรุ่นต่างๆ ที่เป็น Socket 775 / AM2 / AM2+ หรือ 1366 ว่า

มี Mainboard ตัวไหนบ้าง ที่เมื่อเพิ่มVcore+Overclockบัสสูงๆ และเปิดC1EหรือCool&Quiet แลัวVcoreจะลดลงตามโหลดครับ

(ในหลายๆบอร์ด เมื่อOCแบบเพิ่มVcore แล้วจะไม่สามารถใช้C1Eได้ครับ เนื่องจากVcoreไม่ลดลง ตามโหลด)

--------------------------------------------------------------------------

ตัวอย่างบอร์ดที่ใช้งานC1Eได้ขณะ OCเพิ่มVcore เช่น

- ผมใช้บอร์ด DFI Dark P965 ใช้บัส475x8 Vcore1.6V เมื่อเปิดC1Eแล้ว ขณะที่Idle Vcoreจะลดลงเหลือ1.4V รวมทั้งตัวคูณลดหรือ6ครับ (ประหยัดไฟไปได้หลายเลยครับ ตอนเปิดโหลดบิต)

บอร์ดที่ใช้ฟังก์ชั่นที่ผมว่าไม่ได้ ที่ผมเคยใช้ตามนี้ครับ

- บอร์ด775 ซึ่งมันจะลดแต่ตัวคูณเท่านั้น ก็มีรุ่น Gigabyte EP35C-DS3R , P35-DS3R

- บอร์ด AM2 ที่เคยใช้ก็ ASUS M2N-E , M2N-E SLI DELUXE เมื่อบัสเกิน250 Vcoreก็ไม่ลดครับ ลดแต่ตัวคูณเช่นกัน

--------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้ใช้ Dark ก็Happyแล้วครับ แต่รำคาญตรงที่มันต้องบูต3ครั้งกว่าจะติดกับCPUบัส1333 และกะว่าจะอัพเกรดไปใช้พวกCPU Q9XXX , I7 หรือ Phenom กับเขาบ้างครับ

ตอนนี้รุ่นที่มองๆไว้ก็เช่น DFI ตระกูล P35 P45, ASUS ตระกูล P5Q หรืออาจเป็นรุ่นอื่นๆก็ได้ครับ

ลองดูตัวอย่างของDark P965 เมื่อเปิดC1Eครับ

ตอน Idle Vcore จะลดเหลือ 1.4V

ตอน Full load Vcore จะเพิ่มเป็น 1.6V
    Last edited by cap_zone; 15 Jan 2009, 21:15:01.

ดันช่วยครับ อยากรู้เช่นกัน

Comment

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกๆความเห็นครับ

เรื่องนี้เปิดดูในmanualไม่ได้ด้วย เนื่องจากขึ้นอยู่กับคนที่เขียนbiosในแต่ละรุ่น

Comment

C1E มันเป็นฟังก์ชั่นของ CPU นิครับ เมนบอร์ดมันแค่เลือกว่าจะเปิดหรือปิดแค่นั้นเอง

Comment

ของใครๆก็เป็นแบบนั้นล่ะม้าง
          ของผมก็เป็นละคนนุง

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
            C1E มันเป็นฟังก์ชั่นของ CPU นิครับ เมนบอร์ดมันแค่เลือกว่าจะเปิดหรือปิดแค่นั้นเอง
            ท่านลองทำความเข้าใจกับความหมายของC1Eนะครับ รวมทั้งผลการทำงานด้วยครับ

C1E(Enhanced C1)จะต้องทำงานสัมพันธ์กันทั้งCPUและM/B โดยจะทำการลดVcoreลงเมื่อ อยู่ในภาวะC1 state หรือIdle นั่นเองครับ

ซึ่งตามกระทู้ที่ผมตั้งคือในหลายๆบอร์ดเมื่อOCบัสสูงๆ+เพิ่มVcore ฟังก์ชั่นC1Eจะไม่ทำงานครับ
            Last edited by cap_zone; 15 Jan 2009, 21:19:48. Reason: พิมพ์ผิดครับ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
              ของใครๆก็เป็นแบบนั้นล่ะม้าง
              ของผมก็เป็นละคนนุง
              ขอบคุณครับ

จากลายเซ็นต์ท่าน แสดงว่า Gigabyte ตระกูลP45 ใช้ฟังก์ชั้นตามที่ผมว่าขณะOCไม่ได้เช่นกันครับ

Comment

e2140 @333 p5kr ตอน idle ก็ลด Fullload ก็เพิ่ม... มันก็ปรกติของ CxE อยู่แล้ว ???
                หรือผมเข้าใจความหมาย จขกท ผิด ???

ปล.ดูจาก Everaste

Comment

Originally posted by alice View Post
                  e2140 @333 p5kr ตอน idle ก็ลด Fullload ก็เพิ่ม... มันก็ปรกติของ CxE อยู่แล้ว ???
                  หรือผมเข้าใจความหมาย จขกท ผิด ???

ปล.ดูจาก Everaste
                  จากที่ท่านบอกมา ผมเข้าใจว่าe2140ที่ความเร็ว 8*333 ท่านคงยังไม่ได้เพิ่มVcoreครับ ท่านลองเพิ่มVcoreจากเดิม ลองดูครับว่าใช้C1Eได้ไหม

เช่น Vcoreเดิม1.35V ลองปรับเป็นManualเพิ่มเป็นซัก1.45Vครับ และลองดูครับว่าเมื่อIdle Vcoreจะลดลงไหมครับ

(ในหลายๆบอร์ดที่ผมลองมา ถ้าOCแบบไม่เพิ่มVcore ก็ยังสามารถ ใช้C1Eได้ครับ)
                  Last edited by cap_zone; 15 Jan 2009, 21:18:46.

Comment

อยากรู้ด้วยคน
                    จะได้ทั้งแรงทั้งประหยัดไปในตัว

Comment

Originally posted by cap_zone View Post
                      ขอบคุณครับ

จากลายเซ็นต์ท่าน แสดงว่า Gigabyte ตระกูลP45 ใช้ฟังก์ชั้นตามที่ผมว่าขณะOCไม่ได้เช่นกันครับ
                      oc ก็เปิดใช้ได้นะครับ แต่ถ้า oc มากๆเปิดใช้แล้วชอบจอฟ้าถ้าใส่ไฟน้อย
                      เพราะมันไฟเพิ่มวีคอลตอเพิ่มตัวคูณไม่ทัน

แถมกิ๊กกะไบท์ยังมี โปรแกรมเอ็นเนอจี้เซฟเวอ ด้วย ลดไปจาก6เฟสมาจ่ายแค่ 2เฟส
                      ประหยัดกว่าอีก อิอิ

Comment

เป็นกรรมและเวรของคนชอบคล๊อกครับ สมัยก่อนมีบอร์ดที่ทำได้

แต่ว่ามันไม่ดี พอ บางทีมันลดไฟไปในจุดที่ความเร็วและความต้องการไฟของ CPU ไม่ตรงกัน เลยค้างครับ

หลังๆเท่าที่เล่นๆดูไม่เจอบอร์ดที่ทำแบบนี้ได้แล้วไปเรื่อยๆ จนไม่เจออีกแล้ว

เดี๋ยวนี้ถ้าจะใช้จริงๆมันก็ต้องแค่ V-Core Auto หรือว่า ในระดับที่คนเขียน BIOS ตั้งไว้

ถ้าจะเล่นลากโหดแต่จะเอาความประหยัดด้วย ไม่เจอมาเป็นหลายปีแล้วมั้ง
                        sigpic
                        -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                        -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                        งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                          เป็นกรรมและเวรของคนชอบคล๊อกครับ สมัยก่อนมีบอร์ดที่ทำได้

แต่ว่ามันไม่ดี พอ บางทีมันลดไฟไปในจุดที่ความเร็วและความต้องการไฟของ CPU ไม่ตรงกัน เลยค้างครับ

หลังๆเท่าที่เล่นๆดูไม่เจอบอร์ดที่ทำแบบนี้ได้แล้วไปเรื่อยๆ จนไม่เจออีกแล้ว

เดี๋ยวนี้ถ้าจะใช้จริงๆมันก็ต้องแค่ V-Core Auto หรือว่า ในระดับที่คนเขียน BIOS ตั้งไว้

ถ้าจะเล่นลากโหดแต่จะเอาความประหยัดด้วย ไม่เจอมาเป็นหลายปีแล้วมั้ง
                          ขอบคุณมากครับ ถ้าจะเล่นบอร์ดใหม่ๆ สงสัยคงต้องทำใจแล้วละครับ

คงต้องปล่อย Dark P965 ให้เป็นตำนานไปแล้วมั้งครับ

ไม่ทราบท่าน tor_za เคยลองกับ DK P35-T2RS หรือ BloodIron P35-T2RL ไหมครับ ผมคิดว่าน่าจะใกล้เคียงกับ Dark P965 มากที่สุดแล้วมั้งครับ เผื่อไว้ใส่กับพวก Q9XXX

Comment

มาหาความรู้

Comment

ถ้า oc อย่าใช้เลยคับ ฟังชั่นพวกนี้ c1e c&q เวลามันลดไฟ ตอนไม่ใช้งานหนัก พอตอนใช้งานหนักไฟที่มันเพิ่มบางทีมันเกิน คล้ายๆ กระชากแบบรวดเร็ว นานๆไปอันตรายคับ เช่น oc ใช้ไฟ 1.45 พอไม่ได้ใช้งานเหลือ 1.31 บางทีพอใช้งานหนักจาก 1.31 มันพุ่งไป 1.5+ เลยคับ แค่ชั่ววูบ บอร์ด m3a คับมีทั้ง 2 ฟังชั่น

Comment

Working...
                              X