Announcement

Collapse
No announcement yet.

2ZS DTS/Dolby 5.1 ออกแค่ 2.1 ครับตั้งค่ายังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2ZS DTS/Dolby 5.1 ออกแค่ 2.1 ครับตั้งค่ายังไงครับ

ต่อกับลำโพงคอมครับ
    ผมใช้ Vista Sp1 x64 ครับ
    ไปโหลดไดร์เวอร์จาก Creative มา
    ใช้ CCCP , MPC-HC ดูหนังครับ
    ตั้งค่าตามนี้ครับ
    สำหรับ ตัวการ์ด

และใน player ครับ

ผมตั้งค่าไว้ถูกหรือยังครับ
    ปิด CMSS ไว้ครับ
    ลองดู DVD เสียงมันก็แยกซ้ายขวาน่ะครับแต่ลำโพงคู่หลังไม่มีเสียงออกเลยครับ
    หรือมันต้องใช้โปรแกรมอื่นครับ
    ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ
    ผมเลือกเสียงใน DVD ทั้งสองแบบแล้วครับ ทั้ง Dolby Digital Surround กับ DTS ครับ

ดูหน่อยว่า filter ใหนรับหน้าที่อยู่

CCCP น่าจะเป็น FFdshow

Comment

เป็นอย่างนี้ครับ

Last edited by Alphabetz; 15 Jan 2009, 21:11:42.

Comment

คลิกที่ac3 audio decoder

Comment

ลองไปคั้งค่าในAc3 Audio Decoderดูนะคับ
          ตามรูปคับ

Comment

ได้ล่ะครับ ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ สำหรับคำตอบที่รวดเร็วครับ

ตรง

Output Sample Format คืออะไรครับเห็นมันเลือกได้ถึง 32 bit เลยครับ

Comment

เวลาดูหนังที่มีเสียง DTS (ส่วนใหญ่หนัง HD) ต้องปรับ Direct showaudio เป็น spdif/out(audigy2zs) ด้วยเหรอครับถึงจะส่งไปให้การ์ดถอดรหัส
              ที่ผมใช้อยู่ ไม่ได้ปรับอะไรเลย(system defalt) ใช้ร่วมกับ ac3filter แสดงว่าที่ดูมาตลอดใช้ software เป็นตัวถอดเหรอเนี่ย
              ต้องปรับเป็น Spdif/out หรือเปล่าครับผม?

Comment

Originally posted by momokiko View Post
                เวลาดูหนังที่มีเสียง DTS (ส่วนใหญ่หนัง HD) ต้องปรับ Direct showaudio เป็น spdif/out(audigy2zs) ด้วยเหรอครับถึงจะส่งไปให้การ์ดถอดรหัส
                ที่ผมใช้อยู่ ไม่ได้ปรับอะไรเลย(system defalt) ใช้ร่วมกับ ac3filter แสดงว่าที่ดูมาตลอดใช้ software เป็นตัวถอดเหรอเนี่ย
                ต้องปรับเป็น Spdif/out หรือเปล่าครับผม?

ถ้าเป็น xp ใช้ system defalt ได้เลยทั้ง software ถอดระหัส และสั่ง s/pdif

ถ้าเป็น vista และสั่ง spdif ก็ต้องเลือก output เป็น spdif out

หากให้ software ถอดระหัสออกสู่ลำโพง ก็ต้องเลือก output เป็น speaker

หากใช้ AC3filter ให้ติ๊กคำว่า use spdif ในกรอบ output format

และจะต้องปรากฎคำว่า passthrough ขึ้นตามคำว่า use spdif แปลว่า ส่งผ่าน ไปให้ soundcard ถูกต้อง

Comment

ตามนี้ครับพี่ มีตรงไหนผิดป่าว ขอบคุณครับ

Comment

ถ้า set ตามที่ว่า เลือก output ของโปรแกรมเป็น spdif out audigy 2 zs

และ เสียงออก แสดงว่าถูกต้อง

Comment

ขอบคุณหลายๆ ครับ ^^

Comment

set ค่า ที่โปรแกรมเป็น 5.1 ทีเปิดไฟล์ แล้ว แต่ windows ให้เสียงออกแค่ 2ช่อง ตามรูป

HDMI จากการ์ดจอ เข้า AVR(SF 2300)

ใครเคยอาการแบบผมบ้าง เสียงออกแต่ 2ช่อง แนะนำวิธีแก้หน่อย

Comment

Working...
                        X