Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนสายลำโพง ไม่มีผลต่อคุณภาพเสียง!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนสายลำโพง ไม่มีผลต่อคุณภาพเสียง!!!!

น้องที่ทำงานบอกว่าการเปลี่ยนสายลำโพงไม่มีผลต่อคุณภาพเสียง
    ไม่คุ้มต่อการเปลี่ยนจริงหรือไม่ครับ

แล้วทำไมสายลำโพงเห็นเส้นหนึ่งเป็นพันก้อมีอะงงจริง

ส่วนตัวนะ ผมเพิ่งเปลี่ยนสาย เอง ซื้อมาเมตรล่ะ 15 บาท แล้วลองเปลี่ยน ความรู้สึกเสียบมันใสกว่าเดิม

Comment

ต่างหรือไม่ ผมไม่สน

แต่ถ้า เสียตังเปลี่ยน แล้วฟังไม่ออก ว่ามันต่าง นั่นหมายความว่า เสียตังฟรี อันนี้สิแน่นอน

Comment

ขึ้นกับคนฟังครับผมว่า

เคยมีการทดลองกันจริงจังด้วยนะ เห็นเค้าว่าจากกลุ่มคนในวงการเครื่องเสียง
        ปรากฏว่าประมาณ 43% สามารถแยกความแตกต่างด้วยการเปลี่ยนสายสัญญาณได้
        อาจฟังดูต่ำนะ แต่เราไม่รู้ว่า "กลุ่มตัวอย่างของคนในวงการ" ที่เค้าเลือกมาเป็นยังไง แล้วเค้าทดสอบกันในสภาพแบบไหน ด้วยสายอะไร

จริง ๆ เป็นประเด็นที่ถกเถียงกันเหมือนกันนะ ตามกลุ่มคนช่างสงสัยหนะ
        เค้าตั้งคำถามน่าคิดเลยนะ ว่าการเปลี่ยนสายไฟแค่สองสามเมตรมันจะไปมีผลอะไร ก็ในเมื่อกระแสไฟมันยังต้องไปผ่านคอยล์ในลำโพงอีกตั้งกี่สิบ ๆ เมตร

แล้วเอาจริง ๆ ตามความคิดเห็นของผม ผมว่าเรื่องอำนาจจิตใจมันก็มีผลนะ
        สมมุติผมไปซื้อ QED Silver Spiral RCA Connectors 1m มา 5000 ยังเงี้ย
        ด้วยว่าอ่านหรือรับรู้มายังไงก็แล้วแต่ ผมอาจจะรู้สึกว่าเสียงที่ได้มันโปร่งขึ้น สะอาดขึ้น เบสน้อยลง อะไรยังงี้
        ทั้ง ๆ ที่จริง ๆ แล้วอาจจะไม่ต่างก็ได้ แต่เหมือนจิตใจเรา "คาดหวัง" สิ่งเหล่านั้นอ่ะครับ ก็เลยได้ยินอย่างนั้น

สรุปทิ้งท้ายว่าลองไปฟังที่ร้านครับชัวร์สุด พยายามเป็นกลางกับจิตใจตัวเองแล้วถามตัวเองว่า "ฟังออกไหมนะเรา ?"
        Last edited by exFictitiouZ; 15 Jan 2009, 22:11:42.

Comment

เรื่องอย่างงี้มันอยู่ที่ประสบการณ์ฟังมากลองมากก็จะรู้ความจริงเองครับว่าแตกต่างกันมั้ย แต่ขอตอบว่าแตกต่างครับ

Comment

ถือว่าเป็นคนมีบุญ โชคดีไป.
            ผมมันเป็นคนมีกรรม เปลี่ยนสาย ac power , เปลี่ยน fuses ท้าย Amp ดันฟังออก ซวยเลย เสียเงินลูกเดียว
            Last edited by machine_A; 15 Jan 2009, 22:29:32.

Comment

บริษัทฯ ผลิตสายลำโพง After Market มันคงเจ๊งไปหมดแล้วละครับ หากเปลี่ยนแล้ว เสียงไม่ดีขึ้น

sigpic

Comment

อยากรูเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนอยู๋ตอนนี้ยังใช้สายแถมเลย

Comment

เรื่องนี้มีการถกกันมากครับ ในเวปบอร์ด audiophile โดยทำการ blind test คือ ให้ลองฟังสายลำโ พงจากจีนคุณภาพดี เ มตรละ ไ ม่กี่ร้อย กับสาย Chord signature เ มตรละหลายพัน โดยไม่ได้บอกคนฟังว่าใช้เส้นไหน จากการทดลอง โดยผู้ฟังคือผู้ที่เล่นเครื่องเสียงเป็นเวลานานและ Audiophile ได้ผลสรุปว่า ไม่มีใครสามารถแยกความแตกต่างได้ 100% เดาผิดบ้าง ถูกบ้าง

ในความคิดของผมมีผลต่างทางด้านจิตใจครับ แต่ในเรื่องเสียงนั้นยังไม่เคยลอง bind test เลยเพราะมีสายลำโพงอยู่ชุดเดียว อย่างสายของผมคือ Chord Carnival SilverScreen มีข้อแตกต่างกับสายเก่าของผมคือ Monster Ultra 600 THX คือ สาย Chord มี shield ที่ดีกว่าสาย Monster และสวยกว่าครับ ส่วนเรื่องความแตกต่างนั้น จำไม่ได้ครับ เพราะ ลำโพงคนละรุ่น กัน

อารมณ์ของคนเรามีความสำคัญที่สุดครับผมว่า ลองสังเกต เวลาฝนตก อกหัก ฟังเพลงช้ามันโดนใจจริงๆ

Comment

Originally posted by terquila View Post
                    อารมณ์ของคนเรามีความสำคัญที่สุดครับผมว่า ลองสังเกต เวลาฝนตก อกหัก ฟังเพลงช้ามันโดนใจจริงๆ
                    พูดสิ่งเดียวกันแต่สื่อได้เห็นภาพมากกว่ามากเลยครับ

Comment

ตอบตามที่ถาม

1. จริงแน่นอน ถ้าสายข้างในเหมือนกันทุกอย่าง ต่างแค่ภายนอก อะไรทำนองนั้น(ยังไม่นับการได้ยินของแต่ละคนนะ)
                      2. ไม่คุ้ม ไม่ว่าจะทำให้ดีขึ้นยังไง เพราะเปลี่ยนลำโพงมีผลชัดเจนกว่า แต่ถ้าไม่สนความคุ้มค่าเอาเสียงไม่ว่ากัน
                      3. มีจริง สายราคาเป็น 1000 วัสดุที่ใช้ราคาแพง เอาสาย1000 มาใช้กับลำโพง1000 ไม่คุ้มราคาตามข้อ2

Comment

จริงหรือนี่
                        ผมว่า blind test ก็น่าจะฟังออกนา

Comment

หากสายมันแตกต่างกันสุดขั้วก็สามารถฟังออกได้ แต่หากสายเนื้องานและวัสดุใกล้เคียงก็หากทำ Blind Test ก็หนักเอาการในการแยกอยู่นะ

Comment

ต่างเห็นๆเลย - -

Comment

ถ้าไปลองฟังก่อนซื้อได้

-ฟังออกก็ซื้อไป

-ฟังไม่ออกก็ไม่ต้องซื้อ

แต่ถ้ายังไม่ได้ฟังก่อนหรือลองฟังไม่ได้แล้วซื้อ

-ดีขึ้น ก็คุ้มไป

-เหมือนเดิมหรือแย่ลง ก็เสียเงินฟรีตามทั่นเรือคับ

Comment

Working...
                              X