Announcement

Collapse
No announcement yet.

Lapping แล้วยังร้อนเท่าเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Lapping แล้วยังร้อนเท่าเดิม

เมื่อกี้ทดลองเอา Stock Heatsink ของ Sempron3000+ มา Lappingเป็นกระจกเงาแล้วทาซิลิโคน AS5 ไม่ O/C นะครับ ความเร็วเดิมๆเลย

- ก่อน Lapping ใช้ซิลิโคนกระปุกละ20บาท Idle 48 Full 60
    - หลัง Lapping ใช้ซิลิโคน AS5 Idle 48 Full 58

ผลออกมาแบบนี้ งงเลยครับ แต่รู้สึกว่าเวลาแตะ Heatsink มันจะร้อนมากขึ้นกว่าเก่า

อยากรู้จริงๆ ทำไมมันถึงไม่ค่อยเห็นความแตกต่างซักเท่าไหร่เลย

ทำไมร้อนจังล่ะท่าน หรือว่าติด heatsink ไม่สนิท

athlon 3200+ oc 2.6Ghz ผม idle 40 full 58

Comment

พัดลมรึป่าว??

Comment

เย็นลง 2 องศาไม่ช่ายหรอ
        นับว่าดีมากแลว้

Comment

Heat sink ที่มากับ CPU เดิมๆผมว่ามันระบายความร้อนไม่ค่อยดีอะครับ
          ผมใช้ 3500+ S.939 ขณะ Idel อุณหภูมิเหยีบ50 Fullload ทะลุ 65
          พอเปลี่ยน Heat sink ขณะ Idel อยู่ที่35-36 Fullload อยู่ที่ 50 นิดๆ

ป.ล.ไม่ได้เปิดแอร์และอยู่นอกเครส

Comment

ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by Rhymes View Post
              ทำไมร้อนจังล่ะท่าน หรือว่าติด heatsink ไม่สนิท

athlon 3200+ oc 2.6Ghz ผม idle 40 full 58
              ผมว่าผมติดตั้ง Heat Sink สนิทดีแล้วนะ
              ตอนเทส ในห้องไม่มีแอร์นะครับ

Comment

ผมว่าเป็นที่ Heat Sink เดิมมากกว่า

Comment

ถ้าเปลี่ยน sink น่าจะดีขึ้นนะครับ
                  พรุ่งนี้ก้อว่าจะออกไปซื้ออุปกรณ์มาทำเหมือนกัน(ขัดแต่ sink ก่อน ใจยังไม่ด้านพอ 55+)

Comment

โฮ่ๆๆๆ ขัดที กล้ามเป็นมัดๆ T^T
                    รู้ทั้งรู้ว่า Sink เดิมประสิทธิภาพไม่ดี แต่อยากลองรีดพลังแฝงของมันออกมา

Comment

ครั้งแรกคุณวัดอุณหภูมิช่วงหน้าหนาวหรือเปล่า

อุณหภูมิห้อง กับ ความชื้น ต้องคงที่นะครับ

Comment

ซิงค์มันมีขีดจำกัดในการถ่ายเทความร้อนออกสู่อากาศได้แค่นั้นแล้วไงครับ มันถึงเย็นกว่านี้ไม่ได้แล้ว

Comment

ร้อนแรง นานะ หิหิหิ (เป็นของคู่กัน)

Comment

...หรือวิธีทาซิลิโคน AS5 ของผมมันผิดวิธี???

ผมใช้เทปใสปิดที่ขอบทั้ง4ของ CPU ประมาณ 0.5 Cm. แล้วหยด AS5 ประมาณ 1 หัวไม้ขีดโตๆ
                            แล้วเอาบัตรเติมโทรศัพท์ปาดซิลิโคนให้กระจายทั่วหน้าสัมผัส CPU โดยที่ความหนาของ AS5 บน
                            CPU จะบางเท่าความหนาของเทปใส เสร็จแล้วก็ลอกเทปใสออก เอา Sink ที่ Lapping แล้วประกบ
                            ลงบน CPU

Comment

--------------------------------------------------------------------------------

...หรือวิธีทาซิลิโคน AS5 ของผมมันผิดวิธี???

ผมใช้เทปใสปิดที่ขอบทั้ง4ของ CPU ประมาณ 0.5 Cm. แล้วหยด AS5 ประมาณ 1 หัวไม้ขีดโตๆ
                              แล้วเอาบัตรเติมโทรศัพท์ปาดซิลิโคนให้กระจายทั่วหน้าสัมผัส CPU โดยที่ความหนาของ AS5 บน
                              CPU จะบางเท่าความหนาของเทปใส เสร็จแล้วก็ลอกเทปใสออก เอา Sink ที่ Lapping แล้วประกบ
                              ลงบน CPU Ok เยี่ยมเลย ครับ-------------------------------------------------------------------------

ผมว่า Sink เดิม มันก็ Lapping เงามากเลย -*- (ระบายความร้อนไม่ค่อยดีอยากเย็นๆๆ เปลี่ยนSink)
                              แต่Sink แยกขายดีๆๆ นี้ มันไม่ค่อยเงา เลย
                              ผมว่าจะลอง ถอดมาขัด วีนอด หรือ บัสโซ ดี หว่า

Comment

Working...
                              X