Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำผู้ที่ใช้ mac ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำผู้ที่ใช้ mac ครับ

คือว่าปัจจุบันผมใช้เครื่อง pc อยู่ครับกำลังสนใจจะทำงานด้าน การรีทัช และตัดต่อครับ เห็นตามสตูดิโอเขาใช้เครื่อง mac เป็นส่วนใหญ่ครับ ภาพที่ดูในเครื่องชัดมากครับ เลยอยากจะลองใช้ดูบ้างครับ(ปรกติใช้ photochop cs3 บนpc /ตัดต่อใช้ ulead 11 บนpc บน pc เหมือนกันใช้ง่ายครับ) ตอนนี้สนใจ imac 2.0 ghz core2duo อยู่2รุ่น คือที่เป็นจอสีขาว กับที่เป็นจออลูมีเนียมครับ
    แต่เห็นว่ามีคนเอาเครื่อง pc core2duo มาลง os ของmac ใช้กันก็เลยอยากสอบถามดูก่อนตัดสินใจครับ
    1.ถ้าซื้อเป็นเครื่อง imac จะใช้เป็นสเป็คใหนดีครับ และการใช้งานจะเสถียรกว่า pc มั๊ยครับ และตัวของ imac เองสามารถอับเกรดอะไรได้บ้างครับ ราคาถ้าเทียบกับ pc แพงกว่ากันเยอะมั๊ยครับ
    2.จอของ imac ถ้าเทียบกับ pcจะประมาณรุ่นไหนครับ การเชื่อมต่อแบบอะไรครับ (dvi/vga)
    3.ถ้าจะทำ pc ให้ใช้ oc ของ mac จะถูกกว่ากันเยอะมั๊ยครับ และยุ้งยางมากมั๊ยครับ และจะ
    เสถียรมั๊ยครับ
    4.ถ้าปัจุบันควรใช้ os ตัวใหนครับ และโปรแกรมที่เกี่ยวกับการใช้งานทั้งปรกติต้องมีอะไรบ้างครับ
    5.เห็นมีแผ่น os และ โปรแกรมของ mac (ก็อป)ขายไม่ทราบว่าการใช้ได้ปรกติมั๊บครับ
    ยังไงขอคำแนะนำจากเพื่อนๆที่ใช้ mac ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by auto_ltd View Post
    คือว่าปัจจุบันผมใช้เครื่อง pc อยู่ครับกำลังสนใจจะทำงานด้าน การรีทัช และตัดต่อครับ เห็นตามสตูดิโอเขาใช้เครื่อง mac เป็นส่วนใหญ่ครับ ภาพที่ดูในเครื่องชัดมากครับ เลยอยากจะลองใช้ดูบ้างครับ(ปรกติใช้ photochop cs3 บนpc /ตัดต่อใช้ ulead 11 บนpc บน pc เหมือนกันใช้ง่ายครับ) ตอนนี้สนใจ imac 2.0 ghz core2duo อยู่2รุ่น คือที่เป็นจอสีขาว กับที่เป็นจออลูมีเนียมครับ
    แต่เห็นว่ามีคนเอาเครื่อง pc core2duo มาลง os ของmac ใช้กันก็เลยอยากสอบถามดูก่อนตัดสินใจครับ
    1.ถ้าซื้อเป็นเครื่อง imac จะใช้เป็นสเป็คใหนดีครับ และการใช้งานจะเสถียรกว่า pc มั๊ยครับ และตัวของ imac เองสามารถอับเกรดอะไรได้บ้างครับ ราคาถ้าเทียบกับ pc แพงกว่ากันเยอะมั๊ยครับ
    2.จอของ imac ถ้าเทียบกับ pcจะประมาณรุ่นไหนครับ การเชื่อมต่อแบบอะไรครับ (dvi/vga)
    3.ถ้าจะทำ pc ให้ใช้ oc ของ mac จะถูกกว่ากันเยอะมั๊ยครับ และยุ้งยางมากมั๊ยครับ และจะ
    เสถียรมั๊ยครับ
    4.ถ้าปัจุบันควรใช้ os ตัวใหนครับ และโปรแกรมที่เกี่ยวกับการใช้งานทั้งปรกติต้องมีอะไรบ้างครับ
    5.เห็นมีแผ่น os และ โปรแกรมของ mac (ก็อป)ขายไม่ทราบว่าการใช้ได้ปรกติมั๊บครับ
    ยังไงขอคำแนะนำจากเพื่อนๆที่ใช้ mac ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    1.ตัวต่ำสุด 4 หมื่นกว่า ๆ ก็ทำงานได้แล้วครับ ส่วนเรื่องความเสถียร อยู่ที่ user และการปรับแต่งการใช้งาน ผมให้ mac มีความเสถียร 80% , windows อยู่ที่ 60% ใช้งานไม่ต่างผมยังใช้ windows ตัดต่อทำอนิเมชั่นข้ามวันข้ามคืน มันก็ยังไม่งอแง
    2.เทียบกับจอ 20" ที่เป็นแบบกระจกครับ
    3.ถูกกว่าและยุ่งยากกว่า ไม่เสถียรและไม่เหมาะจะใช้ทำงานระยะยาว
    4.ที่มากับเครื่องคือ OSX 10.5 Leopard
    6.ใช้ได้เหมือนกัน เพราะร้านที่ขายแมคก็ลงแบบนี้มาให้

Comment

ขอบคุณมากครับ และถ้าผมจะซื้อเป็นมือสอง รุ่น
      1. G5 2.0GHZ core2duo (ตัวจอเป็นสีขาว) ตัวนี้สามารถลงไรwindows ได้มั๊ยครับ เห็นขายกัน2x,xxx กว่าๆ
      2. อีกรุ่น สเป็ก cpu เท่ากัน แต่ จอเป็นอลูมีเนียม ครับ ราคาประมาณ 3x,xxx กว่า ครับ
      ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าจะต้องตรวจเช็คอะไรบ้างครับ หรือพอจะมีคนรู้จักอยากขายแนะนำก็ได้ครับ หรือร้านประจำที่คิดว่าราคาสมเหตุสมผล ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

Comment

ไม่แนะนำ G5 นะครับ เพราะค่อนข้างเก่า ลง Windows ไม่ได้ด้วยครับ

และถ้าพูดเฉพาะเรื่องงานรีทัชและตัดต่อ เรื่องความคมชัด นี่ผมทั้ง OS X และ Windows ไม่ต่างกันเลยครับ ผมว่าที่อาจจะทำให้ดูว่า Mac ภาพชัดน่าจะเป็นเพราะจอที่ดีและ Software ครับ

ข้อเด่นของ Mac คือความเสถียรครับ จริงๆตอนนี้ผมกำลังว่าจะประกอบ Hackintosh ใช้สักเครื่องเหมือนกัน แต่ไม่รู้มันจะเสถียรแค่ไหนแฮะ

Comment

Working...
        X