Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review: Flash Drive Super Stick Kingmax 4G Special Edition Year 2009

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review: Flash Drive Super Stick Kingmax 4G Special Edition Year 2009

Review: Flash Drive Super Stick Kingmax 4G Special Edition Year 2009

วันนี้ว่างๆ เลยเอา flash drive ยี่ห้อ Kingmax รุ่น Super Stick ที่สำคัญ เป็นรุ่น Special edition 2009 สำหรับปีวัวปีนีโดยเฉพาะ

มาทดสอบให้เพื่อนๆชาว ocz ดูกันว่า หน้าตาเป็นอย่างไร และคุ้มค่ากับการใช้งานหรือไม่

มาเริ่มกันดีกว่าที่รูปแรก

ตอนแรกก็แปลกใจเหมือนกันว่า เดี๋ยวนี้ flash Drive สมัยนี้ ยิ่งทำยิ่งเล็ก ราคาของตัวนี้ อยู่ที่ 280 บาทครับ ความจุ 4GB ซื้อที่ฟอร์จูน ในอนาคตจะเป็นยังไงนะ อาจจะเท่ากระดุม

หรือว่าเท่าเม็ดเข็มหมุดกันนะ เล็กเว่อร์เนอะ ฮ่าๆ แต่ยังไงก็ตามแต่ ก็ต้องมีส่วนที่ไว้ใช้ Sync เชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์นั่นก็คือ ต้องมี หัว USB เป็นอย่างน้อย

สำหรับผม ผมว่าตัวนี้อะ เล็ก พกพาสะดวก มียางซิลิโคน มาให้ด้วยเป็นตัวการ์ตูนน่ารัก กันฝุ่น กันน้ำ กันกระแทก ได้เป็นอย่างดี และก็มีสายคล้อง คล้องกับมือถือหรือจะห้อยตุ้มหูก็ได้ หรือจะใส่กระเป๋าสตางค์ก็ดี (ลองเทียบกับรูปที่มีคลิปดูว่าเล็กขนาดไหน)

ที่ตัวแฟลชไดร์ฟ มีสกรีนสีทอง เป็นรูปวัวทองดูดันมาก ที่สำคัญ การประกันนั้น Life Time !! ในใบประกันระบุไว้ว่า ยินดีบริการเปลี่ยนสินค้าฟรี ถึงที่ !! 1 ครั้ง อุอุ ก็เป็นบริการหลังการขายอย่างนึง ที่น่าสนใจ

โดยรวมแล้วการดีไซน์นั้น ถูกใจสำหรับคนชอบพกพาสะดวก แต่ก็ อาจจะไม่เหมาะสำหรับคนที่ชอบทำของหายบ่อย ฮ่ะๆๆ

คราวนี้มาพูดถึง ประสิทธิภาพกันบ้างดีกว่าว่า ทำอย่างไร โดยผมใช้โปรแกรม HD Tune และ Flash Memory Toolkit ในการทดสอบ ซึ่งเป็นโปรแกรมที่ทุกๆท่านรู้จักเป็นอย่างดีแน่นอน

ดูจากภาพแรกใช้ Hd Tune ผลการทดสอบออกมาว่า
    ออกตัว Start พุ่งไปที่ 29.3 แล้วก็ตกฮวบไปที่ 21.7 ซึ่งเป็นค่า max และ min นั่นเอง -*-แต่แล้ว เฉลี่ยอัตราการ transfer อยู่ที่ 25.3 ซึ่งก็เป็นที่น่าพอใจ

ภาพที่สองใช้ Flash Memory Toolkit ผลการทดสอบออกมาว่า
    ท่าทางการ write speed จะเร็วที่ไฟล์เล็กๆ แต่พอไฟล์ค่อยๆใหญ่ขึ้น ก็ค่อยๆแรงตกไป แล้วค่อยถีบตัว เร็วเท่าๆกับตอนแรก ซึ่งการ write ต่ำกว่าที่คิด รู้สึกผิดหวัง แต่อัตราการ read จะค่อยๆเร็วเพิ่มขึ้นสำหรับไฟล์ใหญ่ๆ การ read นั้น พอใจมาก

รวมๆแล้วคะแนนที่ผมให้ได้คือ

Price: 9/10
    design : 9/10
    perfomance (read): 9/10
    perfomance (write): 5/10

โดยสรุป ผมลองใช้งานแล้วก็โอเค ลองเอาไฟลเข้าขนาด 475 MB ใช้เวลา 50 วินาที ลอง copy ออกใช้เวลา 20 วินาที ก็แล้วแต่ผู้ซื้อว่าจะตัดสินใจเลือกซื้อสินค้าที่อะไรเป็นเกณฑ์ครับ
    ก็ขอจบการ review แบบ บ้านๆนะครับ พึ่งจะ review เป็นครั้งแรก แนะนำ ติชม กันได้ครับ แล้วจะพยายามฝึกฝนให้มากขึ้นครับ

4
    test
    100.00%
    4
    test
    0.00%
    0

ใครพาเอาห้อยหูล่ะนั่น

Comment

โอ้สุดยอดครับ ตุ้มหูแบบใหม่

Comment

วันนี้ไปหาซื้อเลยดีกว่ามะ ??

Comment

ว่าแต่ค่าตัวเท่าไหร่หรอครับ

Comment

ผมซื้อมา 280 บาทอะครับ 4GB

Comment

หู ผบ.ทบ หรอท่าน อิอิ

Comment

ถ้ามี 8GB PM มานะคับ ผมหากะทู้อักรอบคงไม่เจอแล้วหล่ะรอ PM ดีกว่า

Comment

เล็กสั้น

ขยันซอย

ดีแท้

Comment

Working...
                  X