Announcement

Collapse
No announcement yet.

การแบ่งหลายๆ Partition มันช่วยอะไรได้ มีข้อดียังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การแบ่งหลายๆ Partition มันช่วยอะไรได้ มีข้อดียังไงครับ

คือเมื่อก่อนจน มีแค่ 80 g ก็ไม่กระไร

แต่เดวนี้แอบพัฒนา มี 1 tb

เหนเค้าแบ่งกันเยอะแยะ 4 - 5 ไดว์

เลยไม่เข้าใจครับ

ต่างกันแบ่ง 2 ไดว์ แร้วไปซอยเป็น folder ยังไง

มันมีข้อดี ข้อเสียยังไง

เห็นนิยมกันจัง

รบกวนช่วยทำให้ผมหายโง่ทีเถอะครับ

สาธุ........

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ^^)

ง่ายต่อการ แยกแบ่งหมวดหมู่ จำแนก ไฟล์ต่างๆ ให้เป็นระเบียบ
    เวลาอยากจะ format ไดร์อีกไดร์หนึ่งก็สามารถย้ายไฟล์สำคัญไฟฝากใว้อีกไดร์ เพื่อ format แล้วก็ย้ายกลับมาอีกที
    ขึ้นกับความเหมาะสม ของแต่ละคน
    ส่วนตัวใช้ HDD 640 GB แบ่งเป็น 4 ไดร์
    OS 50 GB ( ลง OS )
    DATA 100 GB ( ทั่วไป เบ็ตตเล็ด โปรแกรมต่างๆ )
    GAME 200 GB (ไฟล์เกมส์ที่ใช้ Setup และ โฟล์เดอร์ Install เกมส์)
    BIT 250 GB ( Download / Upload )
    Last edited by TWK.; 16 Jan 2009, 17:43:10.

Comment

นี่งับของผม

แบ่งเยอะมากๆ

HDD4 ลูก

Comment

มีข้อเสียเหมือนกันครับ

เวลาไฟล์ติดไวรัส แล้วจะฟอแมตเครื่อง
        แล้วเราไม่รู้ว่าไฟล์ไหนมันติดไวรัส ก็ย้ายไฟล์นั้นไปDriveอื่น สรุปว่าไวรัสมันก็ไม่หมดซะที - -

ถ้าอยากได้เร็วๆ ให้Raid กันคับ หุๆ

Comment

ปกติเเล้วการเเบ่ง partition จะเเบ่งเเค่ 2 ไดว์นะครับ
          การเเบ่งหลาย ๆ ไดว์ทำให้ยุ่งยากเเก่การค้นหาครับ
          น่าจะทำการเเบ่ง Folder ไว้จะง่ายกว่าการเเบ่งนะครับ

เครื่องผมก็เเบ่งสองเเหละครับ

Comment

ช่วยให้ทำงานเร็วขึ้นคับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ง่ายต่อการ แยกแบ่งหมวดหมู่ จำแนก ไฟล์ต่างๆ ให้เป็นระเบียบ
              เวลาอยากจะ format ไดร์อีกไดร์หนึ่งก็สามารถย้ายไฟล์สำคัญไฟฝากใว้อีกไดร์ เพื่อ format แล้วก็ย้ายกลับมาอีกที
              เห็นด้วยครับ

Comment

ของผม 640GB 3ลูก
                1. แบ่ง 4
                2. แบ่ง 2
                3. แบ่ง 2

แบ่งเพื่อให้ง่ายต่อการแยกหมวดหมู่ครับ

Comment

รก หาของไม่เจอ เก็บดีเกิน

Comment

หลักๆผมแบ่งให้มันหาไฟล์ง่ายและสะดวกเวลาลงWindowsใหม่ หรือเวลาติดไวรัสน่ะครับ
                    ของผม250GBแบ่งไว้3 (เครื่องDesktopนะ)
                    1. > Windows + Programs
                    2. > ภาพ+ เพลง+ หนัง
                    3. > โหลดบิต

โน็ตบุ๊คผมแบ่ง2
                    1. > Windows + Programs
                    2. > ภาพ + เพลง + หนัง + โหลดบิต

ผมไม่กล้าซอยย่อยจัด เดี๋ยวสับสนในชีวิตแบบเพื่อนผม
                    320 + 160 พี่แกแบ่งไปอย่างละ3Partition เวลาไปจัมพ์ข้อมูลทีล่ะโคตรสับสนเลย

Comment

อืมมมมมมมมมมม

ทีทำงานผม ใช้ 4 ไดว์นะครับ (160 g)

รู้สึกมั่วๆ เรยมา ถามเพื่อเป็นข้อมูลเปรียบเทียบ

พอมาทีบ้าน (1 tb) ก็อยากทำหัยดีๆ หน่อย

หลักๆ ที่แบ่งหลายๆ ได้ว์เพื่อให้เป็นหมวดหมู่

แต่ตรงนี้ผมว่า แบ่ง 2 ไดว์แร้ว ซอยย่อยก็ได้

แ้ล้วการ ย้ายไฟล์ ในไดว์เดียวกันจะทำได้เร็วกว่าข้ามไดว์ด้วย

ที่นี้ข้อแตกต่างคือ

เวลา format อย่างที่คุณ kwt กล่าวไว้

มันจะง่ายกว่า คือ ย้ายข้อมูลไปฝากไว้

เมื่อเสร็จก็ย้ายกลับมาได้

ถือว่าเป็นการป้องกันไว้ก่อนในวันข้างหน้า

เพื่อความปลอดภัยของข้อมูลแสนร๊ากกกกก

งั้นก็แบ่งซัก 3-4 ไดว์คงกำลังดี

ไม่ต้องไปเยอะแยะมากมาย

ขอบคุณทุกท่านมั่กๆ ครับที่ช่วยกรุณาให้ข้อมูล ^^)/

Comment

แล้วแต่ชอบครับ

Comment

เข้ามาเก็บความรู้ก่อนจะซื้อฮาดดิสใหม่

Comment

ตามหัวข้อนะคับ เพิ่มเติมจากคนที่ตอบไปแล้ว เวลาdefrag มันเร็วก่าคับ ^^
                            แล้วปกติผมไม่ค่อยย้ายข้ามไดร์ฟ ด้วยสิปัญหาเรื่องช้าเลยไม่ค่อยมี(นาน ๆที)
                            ผมว่า แล้วแต่ความสะดวกของแต่ละคนอ่ะคับ อย่างผมลงสองโอเอส ก็โอเอสละไดร์ฟเลย (เยอะไปมะ)
                            ที่เหลือก็เก็บข้อมูล แล้วแต่สะดวกของแต่ละคน ที่ลงสองโอเอสเพราะเผื่อมีปัญหา+ต้องใช้งานเร่งด่วนจะได้ทำงานได้เลย

Comment

ผมว่ายิ่งไดร์เยอะ ๆ ยิ่งช้านะครับ ถ้า HD 1 ลูก แบ่ง สะ 4-5 ไดร์ที่อยู่ลำดับ 4-5 จะอ่านข้อมูลช้า
                              แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้ไดร์ที่เยอะ ๆ จริง ๆก็แบ่ง ๆไปเถอะครับ อย่างของผมมี 160 แบ่งเป้น 2 ไดร์ ส่วน 80 กับ 250
                              ไม่แบ่งครับ
                              การทำงานของ HD ก็ทำงานตามหลักวิทยาศาสตร์ เรื่องการเคลื่อนที่ ของวงกลม ลองคิดดูนะครับ วงกลม ส่วนไหนของวงกลมจะเคลื่อนที่ได้เร็วสุด

Comment

Working...
                              X