Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟันธงให้ทีครับ สำหรับงาน 3dmax autocad photoshop

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟันธงให้ทีครับ สำหรับงาน 3dmax autocad photoshop

สำหรับงาน 3dmax autocad photoshop เลือกไม่ถูกครับว่าจะเอา CPU อะไร ระหว่าง 2คอ E8400 กับ 4คอ Q8200
    ใจจริงอยากได้ Q6600 แต่คงหาไม่ได้แล้ว เลยตัดทิ้งไปเหลือ 2 ตัวนี้ให้ช่วยฟันธงครับว่าตัวไหนเหมาะกับงานที่ผมว่า ข้างบน
    edit : ไม่ OC นะครับใช้งานเดิมๆ
    Last edited by jo5353; 16 Jan 2009, 23:34:47.

อยากรู้เหมือนกันครับ

รอ ร๊อ รอ

Comment

Q8200
      น่าจะทำงานเหล่านั้นได้ดีกว่า

Last edited by TWK.; 18 Jan 2009, 14:15:29.

Comment

4 หัวเลยครับ

Comment

หลังจากลองใช้แล้วทั้ง 4 หัว 2 หัว พอกันครับ ถ้าทำannimation 4 หัวงานเสร็จเร็วกว่า
          ตอนนี้ใช้ e8400 ก่อนหน้า x3220 งานภาพนิ่งพอๆกันครับ ผมทำ3D interior&exterior
          ใช้ max2009+max9 Autocad Ps3 ชอบอันไหนเอาอันนั้นครับ

Comment

ลักษณะงานแบบนี้เข้าทาง 4 หัว

Comment

ถ้า 3ds max 9 ใช้ 4 หัวไม่ผิดหวัง render เร็วกว่า 2 หัวอย่างเห็นได้ชัด (วิ่ง 4 คอร์เต็มๆ)

Photoshop ถึงแม้ว่าCS3 จะรองรับการทำงานแบบหลายคอร์แล้วก็ตาม มีบางคำสั่งเท่านั้นที่ 4 คอร์ได้เปรียบแบบเห็นความแตกต่างได้ชัดเจน โดยทั่วไปถ้า 2 คอร์ speed สูงๆน่าจะได้เปรียบกว่า 4 คอร์สปรีดต่ำๆ

ส่วน Autocad ไม่ได้ใช้เลยบอกไม่ได้

แถม
              Illustrator เหมือนกับ Photoshop

After Effect CS3 4คอร์ได้เปรียบ เร็วกว่า (render วิ่ง 4 คอร์เต็มๆ) แต่ต้องไปเปิด function mulit processor เสียก่อน ไม่งั้นวิ่งไม่ออก

Comment

Xeon x3220 แจ่มเลยคับ เทสสอบกับมือ ประมาน 7000 ร้านผม มี1ตัว

หรือ พวก 4หัว แรง ทำงานไว้ แน่นอน

เจอ i7 ไปจบข่าว แรงมากมาย

หรือดูตามลิ้งนี่เลยคับท่าน

http://www.tomshardware.com/charts/d...Max-9,836.html
                Last edited by panuza; 20 Jan 2009, 00:36:02.

Comment

คือผมใช้ Q6600 อยู่นะแต่ใช้งานด้านวีดีโอ....encodeเร็วหายห่วง...งาน45นาทีใช้เวลา13-17นาทีแปลงไฟล์11Gb แต่ยังไงใจคนมันเร็วกว่าเครื่องก็เท่านั้นเอง...อาจตอบไม่ตรงคำถามครับ

Comment

โปรแกรมพวกนี้ รองรับ 4 หัวหมดเลย ต้องดีกว่าอยู่แล้ว

Comment

i7 920 31วิ
                      Q9550 38วิ

ราคาเบียดกัน

แต่จะไปหนักตรง mb, ram ดิ
                      คิดหนักเลย

ถ้าเรนเดอร์ภาพนิ่งภาพเดียวยังพอว่า ถ้าเอาไปเรนเดอร์ภาพนิ่ง มาเป็นเคลื่อนไหว ... คงมีผลมาก และ มาก
                      (ขอบคุณสำหรับลิ้งนะครับ)

Comment

^^

ส่วนตัวผมเอง ใช้ QX6700 มาหลายปีละ แล้วก็คง ใช้ต่อไป

i7 แรงจิง แต่ไว้ก่อน 555+

Comment

Working...
                        X