Announcement

Collapse
No announcement yet.

qx6800 / P5N32-E SLI และความซวยของผม belive it or not

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• qx6800 / P5N32-E SLI และความซวยของผม belive it or not

ตอนที่ 1
    อืมตอนนี้ผมงานเข้า เมนบอร์ดผมมันเป็นรุ่น P5N32-E SLI อ่ะครับเพิ่งได้จากการเคลมมาจาก A&L

ตอนไปรับของก็บอกให้เค้าเทสให้แล้วเขาก็เรียกเข้าไปดูว่าเปิดติด จริงๆ โดยใช้ cpu qx6800 ที่มีอยู๋เอาไปทดสอบด้วย ปรากฏว่า เปิดได้ครับ เข้า bios ตรวจดูต่างๆได้
    ใจชื้นรีบ กลับบ้านมา ก็รีบจัดแจงประกอบเครื่องด้วยความร่าเร่ง จะได้แรงซะทีล่ะทีนี้

ปรากฏว่า ปิดไม่ติด เซ็งเลยครับ ผมงงมาก ที่ A&L เปิดติด
    งานนี้ไม่รูว่าเป็นที่ตัว CPU หรือ M/B กันแน่ล่ะครับ เดี๋ญวจะมาบอกอีกทีครับ

อาการ ไฟเข้าเปิดเครื่องได้ พัดลม cpu หมุนทุกอย่างติดหมด แต่เงียบ ไม่มีเสียงติ๊ดจากแรม จอไม่ขึ้น และไม่เข้า

กลุ้มมาก
    จะแรงทั้งทีอุปสรรค์เยอะเหลือเกิน หรือว่า...ของมันจะไปกันแน่

วันนี้15มค จะเอาไปเทสที่ A&L อีกทีเดี๋ยวจะมาบอกครับว่า มันเป็นที่อะไรแน่ครับ
    ถ้าเป็นที่ MB ก็คงต้องรออีก 1 ชาติ แต่ถ้าเป็นที่ cpu คงต้องเสียทรัพเพิ่ม

ตอนที่ 2
    Dejavu วันนี้ก็เหมือนกับเมื่อวาน

พอเช้า10 โมง ปุ๊บผมรีบรุดหน้าไปยังบริษัท A&L ทันทีครับ กะว่า คราวนี้จะให้ดูว่าเค้าเปิดไม่ติดจริงๆ ให้ดูซะให้เต็มตา
    ไปถึงปุ๊บ คนเค้าก็มองหน้าผมงงๆ เอะมาอีกและ ผมก็เลยบอกเค้าให้จัดแจงลองเทสให้หน่อยอีกซะที
    แม่เจ้า !! เปิดติดซะงั้น.. ช่างบอกอ้าวเปิดติดนิ่ ผมก็งงมันอะไรกันนี่ โอ้หรือคนอย่างเรามันไม่มีสิทธิแรงกันแน่

ผมก็ฉุกคิดขึ้นได้ ลองมองไปดูที่ PSU ที่เค้าใช้ เค้าใช้ Tagan 600w

แล้วเค้าก็บอกว่าใช้ได้นะ ผมก็ไม่ได้เถียงอะไรยกของกลับ มุ่งหน้าสู่ TK สอย icut 750 titanuim มาเลย ข่ม
    รีบกลับกลับบ้านอีกเช่นเคย กลับมารีบจัดแจงเช็ดขัด ทำความสะอาดเคสอย่างดี เคสใส(ก็คงจะรู้ๆกันอยู่ว่า เคสแบบนี้มันใช้เวลาจัดนานขนาดไหน กว่าจะออกมาสวยได้ ตรงระมัดระวังอย่างที่สุด) กลับบ้านมา 6 โมง จัดเสร็จซะ 5 ทุ่ม

ได้เวลาเปิดเครื่องแรงอีกที 2nd(รอบ2) ปรากฏว่า เปิดติด ไฟติด พัดลม cpu ติด(หมุน)

แต่ ไม่มีเสียงสัญญาณจาก Ram ภาพไม่ขึ้น นั่งรออยู่ซักพัก ถอดและประกอบใหม่อีกรอบ
    (สภาพการณ์ เหมือนเมื่อวานนี้ไม่มีผิด) แล้วก็นั่งเก็บของ เตรียมตัวไป A&L ในวันนี้ 16มค
    คราวนี้ไปยกเคส ไม่ได้ไปแค่เมนบอร์ดและ

แหม่กว่าจะแรงมันต้องแลกมากับความพยายามถึงขนาดไหนอีก ให้ตายสิ่

ตอนที่ 3
    สวัสดีครับ แล้วก็มาถึงตอนที่ 3 แห่งความซวย ของผมครับ

ตอน เคลมเมนบอร์ดเสีย ได้เมนบอร์ดเสีย "-_-

หลังจากเมื่อวานนี้ที่เมนบอร์ดผมเป็นอาการอย่างที่เคยกล่าวมา คืออาการ เปิดติด ไฟพัดลมติดทกอยากติดหมด แต่ ไม่มีเสียงสัญญาณ จากแรม และหน้าจอไม่ขึ้น
    วันนี้16มค ผมได้กลับไปที่ A&L อีกครั้ง (3rd) เพื่อให้ช่างเช็คเพื่อดูอาการ และยืนยันว่ามนเปิดไม่ติดจริงๆ
    คราวนี้ผมขน psu ram การ์ดจอ cpu ไปเพรียบพร้อมคราวนี้แหละจะได้รู้กันซะที ว่ามันไม่ติด

คิดดูผมไปอย่างี้ 3วันติดๆนั่งรถ ปอ. ลงที่ฟอร์จูนรัชดา จากบ้านผมไปก็ ประมาณ 2ชั่วโมงก็ถึง + รถติดด้วยนะ แถมลงรถแล้ว
    ยังต้องแบกของทั้งหมดไปโครตไกล ปวดไปทั้งใจและกายเห้อ (กรูนี่ซวยจริงๆ คิดในใจ)

พอไปถึงก็ดิ่งเข้าไปหาพี่ที่เค้าเทสให้เมื่อวาน(15มค) ทันทีครับ
    ผม -พี่ครับ เช็คบอร์ดหน่อยมันไม่ติดครับ
    ช่าง -อ้าวเมื่อวานติดไม่ใช่เหรอ
    ผม -ก็พอกลับไปบ้านประกอบแล้วมันไม่ติดอะครับพี่ ผมเอาของทุกอย่างมาให้พี่ทดสอบด้วย
    ช่าง -อ้าวถ้ามันติดล่ะ
    ผม -ก็ยกกลับบ้านอ่ะครับ

ช่างเทส โดยใช้อุปกรณ์ของเค้า โดยใช้ tagan600w ตัวเดิมของเค้า ok เปิดติด
    ก็ลองมาใช้ psu 750 icute ของผมบ้าง อ้าว ทำไมเปิดไม่ติดวะ
    ช่างเลยไปเอา psu สำลองของเค้าอีกอันมาเสียดู มันก็ไม่ติดเหมือนของผมเลย
    ช่าง ท่าทางอารมณ์เริ่มขุ่นมัวและ

ผม -พี่ลองเอาบอร์ดรุ่นเดียวกันลองมาเสียบกับ psu หน่อยคัรบ
    ช่าง ก็ไปเบิกของมาครับ ปรากฏว่าเปิดติดเลย ครับ เช็คอะไรได้หมด เข้าดูข้อมูลใน bios ได้ ok เปิดติด คราวนี้จะได้รู้ซะทีว่า มันเสียที่ไหน
    มันเสียที่เมนบอร์ดครับ น่าจะเป็นที่ภาคจ่ายไฟของ mb ซึ่ง อันนี้ก็ไม่แน่ใจว่ามันเป็นอะไรเหมือนกัน

ok แล้วพี่เค้าก็เอา เมนบอร์ดตัวใหม่มาครับ ก็จะเปลี่ยนให้ผมเลย
    ผมก็บอกพี่เทสก่อน ok เทส เปิดได้ เข้าดู bios ได้ ok นิ่ตัวนี้ เปิดติด
    ทำเรื่องเคลม แล้วเก็บของกลับบ้าน ดีใจและคราวนี้ก็จะได้ใช้ของที่รอคอยมานานซะที

กลับบ้านมารีบประกอบคอมเช่นเคย
    อย่างรวดเร็วไม่เอาความสวยงามและ เอาใช้เลย เสี้ยนมานาน
    ประกอบเสร็จ ต่อสงต่อสายเรียบร้อยไม่มีปัญหา ok เปิดเครื่อง
    เปิดติด แหม่ แสดง logo Ai เต็มจอช่างภูมิใจลงวินโดว์ ใหม่ก่อน
    อะ format ๆ อะเสร็จ copy ไฟล์เรียบร้อย restart
    เข้าหน้าจอ boot screen หมุนๆ ซักพัก อ้าว จอฟ้า!!
    อ้าว เป็นไรวะ เอาใหม่ๆ ถอดแรมมาเช็ดซิ้ ok สะอาดดี เปิดเครื่องใหม่
    boot screen อีกรอบ เห้ยจอฟ้าอีกแล้วเริ่มตะหงิดๆ ใจ ( อ้าวอะไรวะ ) เอาอีกและ
    ไหนดูซิขึ้นอะไร

อ้อ bios ใช่ ไหมจะให้อัพเดจ อะได้ จัดให้ เอาให้หนักๆเลย
    จัดแจงหาดาวโหลดมาอัพเดจ อ่ะเอาล่าสุดเลยจะได้แหล่ม อัพเดจซธจะได้ ไม่จอฟ้า

โอเคจัดไป

พอกด ok ปุ๊บมันก็จะทำการ อัพเดจ bios ครับ แต่อ้าว ทำไม!!!

จากภาพคือมันจะเว้นไว้ 3 ช่อง ที่มันไม่ยอมลบ และ update ครับ งงมาก (ก่อนหน้าที่จะเอาบอร์ดตัวนี้ไปเคลม มันเคยแฟรช เมนบอร์ดรุ่นนี้แล้ว มันจะทำการ ลบและอัพเดจ 3ช่องข้างหน้าด้วย)
    ทำซ้ำอีกทีก็เป็นเหมือนเดิม จะ upgrad หรือ downgrade ก็เหมือนเดิมครับ

แล้วผมก็ปล่อยให้มันทำจนเสร็จ ใจเริ่มไม่ดีและ กลัวเปิดไม่ติด
    ใช้เวลา restart 5 นาที เปิดเครื่องใหม่ เปิดติดเข้าถึงหน้า boot screen เป็นเหมือนเดิม

เออดี เคลมเมนบอร์ดพังมาให้กรูอีก
    เซ็งถอดออกมา

แล้วก็นั่งคิดและ เหนื่อยชิบ ตูกำลังทำอะไรวอยู่วะเนี่ยะ A&L ทำแสบมาก เดี๋ญวเจอกันวันจันทร์19มค เรื่องราวของผมจะจบเช่นไร ติดตามต่อได้ในกระทู้นี้ครับ ขอลคุณที่ติดตามชมนะ แล้วเจอกันใหม่ เมื่อความซวยบังเกิด
    สำหรับวันนี้ขอไปนอนพักผ่อนก่อนล่ะหลังจากความพยายามมา 3 วัน ไม่ได้แรงซะที สวัสดีครับ

สู้ๆ ครับผมเป็นกำลังใจให้ ^^

Comment

หายไวไว

Comment

จะคอยเป็นกำลังใจ.........ให้เธอหายเหนื่อย..........จะเป็นดังสายลม พัดตอนเธอหอบ(คอม)ไป

อิอิ จะได้ใจเย็นๆๆ ไงระครับ ท่าน

Comment

Originally posted by yacoolxp View Post
          สู้ๆ ครับผมเป็นกำลังใจให้ ^^
          ขอบคุณจ้า

Originally posted by TWK. View Post
          หายไวไว
          เหอะๆเจออย่างผมจะเป็นยังไง

Originally posted by DOGMA View Post
          จะคอยเป็นกำลังใจ.........ให้เธอหายเหนื่อย..........จะเป็นดังสายลม พัดตอนเธอหอบ(คอม)ไป

อิอิ จะได้ใจเย็นๆๆ ไงระครับ ท่าน
          เย็นจนหนาววเลยช่วงนี้ แต่เพลงนี้มันยุคไหนเนี่ยะ เหอะๆ

Comment

สู้ต่อไปคับ

Comment

อ่านละเหนื่อยใจแทน จขกท ยังไงก็สู้ๆ ครับถ้าให้ดีเชคทุกอย่างก่อนออกจาก A&L ดีกว่าครับได้ไม่ต้องเสียเงินเสียเวลา ค่าเดินทางบ่อยๆ ครับ

Comment

บอร์ด มันแรงเกินไป ฮ่าๆ

เดี่ยวไปด้วย

Comment

บริการไม่ประทับใจ เอาใจช่วยคับ อิอิ

Comment

ขอให้โชคดีครับ ค่อยหาสาเหคุไป

Comment

สู้ๆ

Comment

ดีแหละที่บ้านส่วยใหญ่ซินเน็ก เคยเคลม เค้าไม่เห็นเช็คเลย เปลี่ยนทันที

Comment

ซู๋-ซู่ คับ

Comment

คนเล่นคอมก้องี้แหละคับ

Comment

Originally posted by newsgau View Post
                              คนเล่นคอมก้องี้แหละคับ
                              อันนี้ใช่เลย

Comment

Working...
                              X