Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องแรม

เครื่องคอมมันบูตขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง

พอเปลี่ยนแรมมาเป็น 128 เมก อาการหายไปเลย
    แต่พอเอาแรม 512 เมกตัวเก่า ไปเช็คที่ร้าน ปรากฏว่าไม่เสีย โดยทางร้านใช้โปรแกรมเช็คดูและทำการบูตเครื่องหลายครั้งกลับไม่เป็นไร

งงครับ ช่วยตอบทีได้ไหมว่า แรมไม่เข้ากันกับอุปกรณ์ตัวไหน

แรม 512 เมก ใช้ชิบ infeneon บัส 333
    แรม 128 เมก บัส 266 จำชิปไม่ได้อ่ะ

แต่เมนบอร์ดรองรับบัส 333 อ่ะ ga-7vrx (กิกะไบต์)
    ้ฮาร์ดิสก์ maxtor 40 gb
    cpu athlon1800+
    เครื่องไรท์ 1 ตัว
    เครื่องอ่าน ดีวีดี 1 ตัว

ยังไงช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

Flash BIOS ดูหรือยังครับ BIOS ตัวเก่าอาจจะไม่รองรับ RAM Bus 333MHz

Comment

แต่เมื่อก่อนตอนซื้อมาใหม่ๆมันยังทำงานด้วยกันได้ดีอยู่เลยนะ
      ใช้มาประมาณ 2-3ปี เลยมีอาการอย่างที่บอกไป

Comment

ตามข้างบนเลยครับอาการนี้ผมก็เคยเป็น

แต่รองดูที่ psu ด้วยก็ดีนะครับ

Comment

บูทไม่ขึ้น ลองเคลีย bios ดูครับ

Comment

psu มันคือไรเหรอครับ

ลองเคลียร์แล้วมันไม่หายครับ

Comment

psu ซับพายครับ

Comment

เปง เหมือนกัน เลย บอร์ด ยี่ห้อเดียวกันครับ
                วิธี ที่ดีที่สุด ตอนนี้
                ไส่ 512 บัส 333
                แล้วไป ปรับ ให้ บัส มันเหลือ 266
                ของผม บูทผ่านนะครับ
                ลอง ดู
                ไส่ 2 ตัว แล้วไปแก้ บัสเป็น 266

น่าจะผ่าน ชัว

Comment

ลองมาหมดแล้วครับ ทั้งเปลี่ยนการ์ดจอ การ์ดแลน โมเด็ม เคลียร์ไบออส

จะลองปรับบัสของแรมดูอีกทีครับ

ขอบคุณมากๆเลย

Comment

Working...
                  X