Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลบลูกศรตรงซอร์ตคัตกับเพิ่มขนาดใน Windows Xp ทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลบลูกศรตรงซอร์ตคัตกับเพิ่มขนาดใน Windows Xp ทำไงครับ

ลบลูกศรตรงซอร์ตคัตกับเพิ่มขนาดใน Windows Xp ทำไงครับ
    ใครรู้บอกทีครับผม

ใช้โปรแกรม TweakUI ครับ อยู่ใน Control Panel ครับ

Comment

ลงอทำตามนี้ดูนะครับ ( เอาลูกศรออก )

1. กดคลิก Start แล้วเลือก Run...

2. ใส่คำสั่ง regedit ลงไปในช่อง Run command จากนั้นก็กด OK ครับ

3. คลิกที่ HKEY_CLASSES_ROOT

4. มันจะมีโฟลเดอร์ขึ้นมาให้เราเลือกเพียบเลย ให้เราหาแล้วก็คลิกโฟล์เดอร์ชื่อ Inkfile

5. มองไปด้านขวาเราจะเห็น key ที่ชื่อ IsShortcut

6. ให้เราคลิกขวาที่ IsShortcut แล้วเลือก Rename

7. จัดการเปลี่ยนชื่อมันครับ อาจจะเปลี่ยนเป็น IsShortcut_Open แบบนี้ก็ได้ครับ

8. ที่นี้เรามามองหาโฟลเดอร์ที่ชื่อ PIPFile พอเจอแล้วก็คลิกที่มันเหมือนเดิมครับ

9. ให้เราหาดูว่ามี key ที่ชื่อ IsShortcut อยู่ไหมถ้ามี key นี้อยู่ก็ให้เปลี่ยนชื่อเหมือนเดิม

10. เสร็จแล้วเราก็รีสตาร์ทเครื่องก่อนซะ 1 ทีนะครับ แล้วลูกศรที่ shotcut ก็จะหายไป

ถ้าเราต้องการให้ลูกศรกลับมาแสดงเหมือนเดิม
      เราสามารถทำได้โดยการเปลี่ยนชื่อ Key ให้กลับไปเป็นเหมือนเดิมครับ
      ยกตัวอย่างจาก IsShortcut_Open ให้เปลี่ยนกลับไปเป็น IsShortcut เหมือนเดิม
      เพียงเท่านี้ลูกศรก็จะกลับมาอีกล่ะครับ

หรือถ้าคิดว่าจะไม่ทำให้มันกลับมาเหมือนเดิมแล้ว ลบตัวที่เราเปลี่ยนชื่อทิ้งไปเลยก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by Open View Post
        ลงอทำตามนี้ดูนะครับ ( เอาลูกศรออก )

1. กดคลิก Start แล้วเลือก Run...

2. ใส่คำสั่ง regedit ลงไปในช่อง Run command จากนั้นก็กด OK ครับ

3. คลิกที่ HKEY_CLASSES_ROOT

4. มันจะมีโฟลเดอร์ขึ้นมาให้เราเลือกเพียบเลย ให้เราหาแล้วก็คลิกโฟล์เดอร์ชื่อ Inkfile

5. มองไปด้านขวาเราจะเห็น key ที่ชื่อ IsShortcut

6. ให้เราคลิกขวาที่ IsShortcut แล้วเลือก Rename

7. จัดการเปลี่ยนชื่อมันครับ อาจจะเปลี่ยนเป็น IsShortcut_Open แบบนี้ก็ได้ครับ

8. ที่นี้เรามามองหาโฟลเดอร์ที่ชื่อ PIPFile พอเจอแล้วก็คลิกที่มันเหมือนเดิมครับ

9. ให้เราหาดูว่ามี key ที่ชื่อ IsShortcut อยู่ไหมถ้ามี key นี้อยู่ก็ให้เปลี่ยนชื่อเหมือนเดิม

10. เสร็จแล้วเราก็รีสตาร์ทเครื่องก่อนซะ 1 ทีนะครับ แล้วลูกศรที่ shotcut ก็จะหายไป

ถ้าเราต้องการให้ลูกศรกลับมาแสดงเหมือนเดิม
        เราสามารถทำได้โดยการเปลี่ยนชื่อ Key ให้กลับไปเป็นเหมือนเดิมครับ
        ยกตัวอย่างจาก IsShortcut_Open ให้เปลี่ยนกลับไปเป็น IsShortcut เหมือนเดิม
        เพียงเท่านี้ลูกศรก็จะกลับมาอีกล่ะครับ

หรือถ้าคิดว่าจะไม่ทำให้มันกลับมาเหมือนเดิมแล้ว ลบตัวที่เราเปลี่ยนชื่อทิ้งไปเลยก็ได้ครับ
        ตามนี้เกือบหมดครับ เพิ่มเติมให้นิดนุง
        ตรง HKEY_CLASSES_ROOT\lnkfile คลิกขวา ตรง IsShortcut แล้ว Delete เลยก็ได้

ส่วน ตรงนี้ PIPFile "HKEY_CLASSES_ROOT\PIPFile" ผิดนะครับ

ที่ถูก คือ "HKEY_CLASSES_ROOT\piffile"

Comment

ง่ายกว่านั้นก็คือไปหา program tuneup 2009 มาใช้รับรองจะเอาใหญ่เอาเล็กเลือกตามใจชอบครับ

Comment

Microsoft tweak UI โปรแกรมสามัญประจำเครื่อง

Comment

เดียวผมลองหาโปรแกรมมาใช้ครับ ขอบคุณครับ

Comment

ใช้ Microsoft tweak UI แล้วครับขอถามหน่อยมันปรับขนาดซอร์ตคัตตรงไหนอ่ะครับ หาไม่เจอ - -

Comment

Comment

โอ้วได้แล้ว ขอบคุณครับผมมม

Comment

ไปที่ start >run พิมพ์ regedit
                      เลือก HKEY_CLASSES_ROOT\Inkfile แล้วดูข้างขวา
                      จะมี IsShortcut แล้วคลิกขวา delete ไปเลย กด yes แล้วปิดหน้าต่าง regedit ไปเลย
                      จะเห็นว่าลูกศรหายไปแล้ว ^^

Comment

Working...
                      X