Announcement

Collapse
No announcement yet.

DDR800 ทำไมวิ่งแค่ 733 ครับสงสัยจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DDR800 ทำไมวิ่งแค่ 733 ครับสงสัยจัง

ผมซื้อ Ram DDR2 800 ของ Corsair มา ใส่กับเมนบอร์ P5B สว่น CPU E6600 bus366*9=3.33ghz ตามรูปเลยนะครับ แต่ผมสงสัยว่าทำไม Ram มันวิ่งแค่ 733mhz เอง ผมลองปรับที่ไบออสแล้วไม่เห็นมีฟังค์ชันให้ปรับความเร็วแรมเลย ผมเลยปรับบัสของ CPU เคยลองปรับไปที่400 แล้วแต่รู้สึกว่าเครื่องมันหนืดๆก็เลยต้องปรับลดลงมา
    ผมอยากทราบว่ามีวิธีที่จะให้แรมวิ่งที่ 800 หรือมากกว่าโดยที่ไม่ต้องปรับบัสของ CPU ไหมครับช่วยแนะนำทีครับ แล้วถ้าจะปรับค่า CL ด้วยต้องทำอย่างไรครับ

เย้ย มาจากไหนละเนี่ย --*--

Comment

ก็ปรับแรมให้เกินนี้สิ สงสัยไปตั้ง auto มันเลยวิ่ง 1:1

แต่มันก็ถูกต้องแล้วนี่ 1:1 366 แรมวิ่ง 733

Comment

ปรับให้ สูงขึ้นได้ จนกว่าแรมจะรับไม่ใหว

Comment

มีโหลด BIT ด้วยอะ

Comment

ผมก็ P5B ครับ อยู่ใน mode Ai นั่นแหละ ไอ DDR2 อะไรซักอย่างนั่นอ่ะ

ปรับเป็น 4:3 สิครับ แล้วบัสมันจะถึง(หรือเกิน) 800 เอง

Comment

4:3 ให้ปรับในไบออสใช่ไหมครับเดี๋ยวผมจะลองปรับดูนะครับ
              อยากทราบว่าเลข 4 นี่คือความเร็วของอะไรแล้ว 3 ด้วย
              Last edited by GryphonJR; 24 Feb 2007, 23:28:31.

Comment

Working...
              X