Announcement

Collapse
No announcement yet.

วานทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วานทีครับ

1. mainboard asus p5n32-sli se deluxe เนี่ย มันดีมั้ยครับ
    เเล้วมันราคาเท่าไหร่ เหมาะสมกับราคามั้ยครับ

2. ช่วยอธิบายการทำ RAID 0+1 เเล้วมันมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ตอบเรื่องraidครับ

raid0มีข้อดีคือ เร็วและแรง
    แต่ข้อเสียที่ผมรับไม่ได้คือ ถ้าเกิดhddลูกใดลูกนึงcrashขึ้นมา มันจะกู้ไม่ได้เลยครับ

raid1มีข้อดีคือ ค่อนข้างปลอดภัย เพราะมันเหมือนมีhddที่เหมือนๆกัน2ลูก
    แต่ช้าเพราะจะต้องค่อยก็อบข้อมูลไปมาทั้ง2ลูก

การเลือกก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ถ้าไม่มีข้อมูลสำคัญ ใช้เล่นเกมอย่างเดียว raid0ก็น่าจะแรงดีครับ
    แต่ถ้าข้อมูลที่เก็บไว้สำคัญมากๆ raid1 น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี

Comment

Working...
    X