Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีลงวินโดว์ NoTeBoOk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีลงวินโดว์ NoTeBoOk

อยากทราบวิธีลงวินโดว์โน๊ตบุ๊คอ่าครับ

เพราะไม่เคยลงเลย

ปกติจะเคยลงแต่ PC

เห็นพี่ๆแถวบ้านเค้าบอกว่ามันลงไม่เหมือนใน PC แล้วยากกว่า

ผมเลยอยากทราบวิธีลงอย่างละเอียดอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by ISO9OO2; 18 Jan 2009, 08:07:46.

ผมว่าง่ายกว่านะ ยิ่งasusล่ะยิ่งง่าย

Comment

อธิบายขั้นตอนได้ดังนี้ครับ
      ใส่แผ่นวินโดวเข้าไป
      restartเครื่อง
      บูตเข้าBIOS
      setให้รันจากแผ่นก่อน
      เซฟแล้วออกจากbios
      ที่เหลือก็ทำถามขั้นตอนภาษาอังกฤษที่ขึ้นออกมาเรื่อยๆ
      ถ้าจะลงใหม่ ก็ ฟอแมตไดรฟ์ ที่จะลงก่อน เช่น ไดรฟ์C
      ลงแล้วก็รอ
      จนเสร็จ
      เรียบร้อยแล้ว จากนั้นก็ลงไดรเวอร์ครับ (Asusง่ายกว่า ตรงนี้ คลิกเดียวจบ)

สนุกสนานกะวินโดวใหม่ครับ

Comment

ผมว่ามันก็ลงคล้ายๆกับของ PC นะครับ แต่มีไดร์เวอร์ที่ต้องลงมากกว่าแค่นั้น
        ปล.แผ่นก็อปนะครับโหลดเอา

Comment

เหมือนกันแหละ

Comment

ขอบคุณทุก Comment นะครับ พอดีอยากลอง วินโด่ว 7 อ่า แหะๆ

Comment

เหมือนกัน ทุกอย่างแหละ จ้ะ แค่ อาจมี ต้อง flash bios สำหรับบางรุ่น

ที่ยากกว่า เพราะ ใน โนตบุค มัน ยัดทุกอย่างไว้ครบ ตั้งแต่แรก ต้องหา driver ลงให้หมด ทุกตัว แค่นั้นเอง

ไม่เหมือน Pc บางเครื่อง lan / card reader / modem / bluetooth / sound ไม่มี

Comment

คือตอนนี้งงมากเซ็ต Bios Acer ยังไง -.-

งิงิ

Comment

ยังคง งง อยู่ต่อไป T^T

Comment

ที่ต้องดูอีกอย่างก็คือ HDD ครับ เพราะโน๊ตบุ๊ครุ่นใหม่จะเป็นฮาร์ดดิสก์แบบ sata หมดแล้ว เวลาจะลงต้องใช้แผ่นที่รวมไดว์เวอร์ sata ในแผ่นด้วย(แผ่นใหม่ๆ มักจะรวมให้แล้ว) ไม่งั้นลงไม่ได้เพราะหาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอครับ

Comment

คืองง ตอนนี้อ่าครับ ใช้ acer aspire 4530 อยากลง วิน 7 ครับ

เซ็ต BiOsไม่เป็นจ๊ะ

Comment

กด f1, f2, f10, f12 หรือ del ตามที่มันบอก เพื่อเข้าหน้า bios ไปที่แท็บ boot ไปเลือก 1st boot device ให้เป็น cd-rom ครับ

Comment

ลง windows เดี๋ยวนี้ง่ายโครต ๆ ครับ แล้วเวลาลงนี่ทำเหมือน pc อย่าไปเชื่อที่บอกว่าต้องลงยุ่งยาก

ถ้าอยากจะลงแบบง่าย ๆ แล้วใช้เน็ตได้ทันทีก็ vista ครับ

Comment

ได้ล๊ะงับ ขอบคุณทุกคนน๊างับ

Comment

ลงปกติอ่ะครับ แต่เวลาที่ติดตัง Driver แนะนำ Restart ทุกตัวครับพี่น้อง

Comment

Working...
                              X