Announcement

Collapse
No announcement yet.

๋HD มีเสียง แก๊ก ๆ แล้วเครื่องก็แฮ้ง เกิดมาจากสาเหตุอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ๋HD มีเสียง แก๊ก ๆ แล้วเครื่องก็แฮ้ง เกิดมาจากสาเหตุอะไรครับ

ตอนแรกผมก็เอา HD ไปเครม แล้วแต่ทำมัยอาการนี้ยังกลับมาหาผมอีก มันเกิดมาจากสาเหตุอะไรครับ
    สเปคเครื่องผม
    MB Asus A8N SLI DELUX
    CPU AMD64bit 3000+
    RAM Cosair vs 256*2 bus400
    HD Seagate 80GB Sata
    VGA Asus 6600GT
    งง ครับ อย่างงี้อาการนี้นอกจากเ็ป็นที่ HDD แล้วยังเป็นที่ไหนได้อีกครับ

ก็น่าจะเป็นที่ HDD เหมือนเดิมนั่นล่ะคับ ไม่น่ามีส่วนอื่น

Comment

ทั้ง ๆ ที่พึ่งไปเครม มามือดีจริง เครมรอบแรก HDD Boot ตัวเองไม่ได้ รอบสองจะเจอ HDD ฮ่วย
      อีกเหรอนี่ อะไรจะไปซวยปานนั้นเดียวเห็นทีต้องอีกสักเดือนนึงค่อยเอาไปเครม

Comment

เขมหลุด

Comment

หลุดอย่างงี้ปวดหมองเลย กำลังไรท์แผ่นเลย เสียไปตั้ง 2 แผ่น

Comment

Originally posted by FreeDom View Post
            หลุดอย่างงี้ปวดหมองเลย กำลังไรท์แผ่นเลย เสียไปตั้ง 2 แผ่น
            ฮาร์ดดีสมีปัญหาไม่เกี่ยวกับการไรท์แผ่น CD (โป๊) ครับ
            ของผมเสียงดังมากกกกกกกกกกกกกก แก๊ก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เซ็ง
            ลูก 80G ซีเกต SATA1 นะ ดังมาจะเป็นปีละ ขี้เกลียดไปเคลม มันก็ยังไม่พังซะทีนะ

Comment

คือไอ้ ดังนี่ผมไม่ซีเรียจ หลอกครับ แต่พอมันดังขึ้นมาอาการตามมาคือ ค้างครับคอมค้าง แล้วมัน
              ค้่างตอน ผมกำลังโหลดนี่ซิตื่นมาเอ๊ะทำมัยคอมเราจอฟ้าปวดหมองเลย เบื่อตรงนี่ นี่ละอุสาเอาไปเครม
              คิดว่าน่าจะหาย

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ เป็นๆหายๆ รอคนอื่นมาตอบเหมือนกาน

Comment

Originally posted by FreeDom View Post
                  คือไอ้ ดังนี่ผมไม่ซีเรียจ หลอกครับ แต่พอมันดังขึ้นมาอาการตามมาคือ ค้างครับคอมค้าง แล้วมัน
                  ค้่างตอน ผมกำลังโหลดนี่ซิตื่นมาเอ๊ะทำมัยคอมเราจอฟ้าปวดหมองเลย เบื่อตรงนี่ นี่ละอุสาเอาไปเครม
                  คิดว่าน่าจะหาย
                  ลองเคลมใหม่อีกรอบครับถ้าว่าเป็นที่ฮาร์ดดีสนะ
                  ฮาร์ดดีส มีเสียงดังไม่ใช่ว่าฮาร์ดดีสพังครับ
                  ส่วน คอมค้างหรือจอฟ้า ก็ไม่ได้แปรว่าเป็นที่ฮาร์ดดีสอย่างเดียวด้วย
                  เป็นได้ทั้ง S/W H/W เช่น แรม การ์ดจอ PSU(ไฟไม่เสถียร) ไดร์เวอร์ ความร้อน ไวรัส ฯลฯ

Comment

ไวรัส ตัดทิ้ง ซอฟแวร์ตัดทิ้ง ram ไม่แน่ใจ การ์ดจอคิดว่าไม่PSU ไม่แน่ ไดร์เวอร์ตัดทิ้ง
                    ความร้อน ตัดทิ้งเพราะเปิดเคสไว้
                    แรม หรือไม่ก็ PSU มีอีก 2 อย่างที่คิดไว้ แต่ีที่คิดว่าเป็น HDD แน่นอนเพราะเอา HDD แบบ
                    IDE พี่ข้างบ้านมาเปิดเล่นอยู่เกือบอาทิตย์ไม่เป็นไร แต่เสียบของตัวเอง SATA ไม่ถึง 1 ชม
                    แก๊ก แล้วก็ค้าง แต่มานั่งคิดดูอีกปกติเครมแล้วมันน่าจะดี แต่ใช้มา เกือบอาทิตย์อาการพึ่งแสดง
                    เมื่อเช้า แต่ตอนนี้เปิดตั้งแต่ 7 โมงถึง 12.00 ยังโอเคอยู่ โอ้ย งง เป็นที่อะไรวะเนี่ย

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ ดังแก๊กๆ หัวอ่านน่ะครับ เครมมา 2 รอบแล้วครับก็ยังเป็นไม่แน่เป็นที่บอร์ดครับ ตัวควบคุม sata ชิบ control มานหรือเปล่ายังไม่แน่ใจครับ

Comment

ใช่เลยผมละกลัวเป็นที่ MB เหลือเกินเพราะว่ามันอาการแสดงแบบเป็นบางครั้งกล้วเอาบอร์ดเครมแล้ว
                        มันเป็นโรคกลัวหมอ อาการไม่ออกตอนเอาไปเครม

Comment

อาการยังงี้สงสัยใกล้ไปแล้วคับ แบคอัพข้อมูลไว้เลย

Comment

เพราะมันใกล้จะลาโลกแล้วครับ
                            เดตรียมโรงศพไว้ให้ดี
                            ทำพินัยกรรมไว้ด้วย ( Backup ข้อมูล )

Comment

ผมให้น้ำหนักไปที่ PSU นะ ส่วนแรมนี่ไม่แน่ ลองถอด test ทีละแผงดู หรือไม่ก็ลองเอา HDD ท่านไปเสียบเครื่องพี่ข้างบ้านท่านดู(ในกรณีที่มี Sata นะครับ) ลองดูครับผม

ของท่านนี่ยังพอว่า ของผมไหม้เลย เล่นอยู่ดีๆ ปิดคอมไปข้างนอกกลับมา เปิดไม่ติด ขยับไปขยับมา
                              ไหม้เลย(สายไฟ ไฟลุกเลย-*-) เซงมากมาย พอเอาไปเคลมก็แกล้งทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ (55) ได้ของใหม่มาตอนนี้ใช้ได้ปกติครับ (แต่หนังหายเรียบ <<แหะๆ เรื่องนี้ต้องปรึกษา BOYWA ^^)

Comment

Working...
                              X