Announcement

Collapse
No announcement yet.

ในที่สุดก้ผ่าน 2.5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

นั่นสิค้าบ มันติดแค่เนี้ย - - หรือร้อนไปหว่า แต่มันติดเรื่อง ram อ่ะค้าบ ไม่ผ่านขั้นรุนแรง

Comment

ใจเย็นครับ

เวลาคร๊อก อย่าคิดว่าอัดไฟอย่างเดียวจะช่วยได้ครับ

คอนฟิกมีผลอย่างมาก

ยกตัวอย่างผมเองที่เจอกับตัว

ตอนแรกเซท 5 5 5 15

บัส1066ไม่ผ่าน

แต่ตอนนี้ 5 6 7 20 ยังเทสเรื่อยๆ จนถึงตอนนี้ครับ

แนะนำอย่างนึงครับ

อย่าอัดไฟอย่างเดียว

เอาไฟกลางๆ

ประมาณ 2.2 2.3

แล้วไล่คอนฟิกแรมครับ ปรับเสดก็เทส ไม่ผ่านก็แก้ใหม่ ค่อยเป็นค่อยไปครับ

แนะนำอีกอย่างครับ

หา โปรแกรม memset มาด้วยครับ

จะได้ไม่ต้องเหนื่อยเข้าไบออส

ลองดูครับ

เซตไฟแรมไว้ ซัก2.3 cl5

แล้วไล่คอนฟิกเอาครับ

สู้ๆครับ

ความรู้ผมก็มีเท่านี้แหละ

แฮะๆ

Comment

ซิ้งเดิมไม่ร้อนๆ เพิ่มไฟแรมกะซีพียูยัง

Comment

Originally posted by momotaro2u View Post
          ใจเย็นครับ

เวลาคร๊อก อย่าคิดว่าอัดไฟอย่างเดียวจะช่วยได้ครับ

คอนฟิกมีผลอย่างมาก

ยกตัวอย่างผมเองที่เจอกับตัว

ตอนแรกเซท 5 5 5 15

บัส1066ไม่ผ่าน

แต่ตอนนี้ 5 6 7 20 ยังเทสเรื่อยๆ จนถึงตอนนี้ครับ

แนะนำอย่างนึงครับ

อย่าอัดไฟอย่างเดียว

เอาไฟกลางๆ

ประมาณ 2.2 2.3

แล้วไล่คอนฟิกแรมครับ ปรับเสดก็เทส ไม่ผ่านก็แก้ใหม่ ค่อยเป็นค่อยไปครับ

แนะนำอีกอย่างครับ

หา โปรแกรม memset มาด้วยครับ

จะได้ไม่ต้องเหนื่อยเข้าไบออส

ลองดูครับ

เซตไฟแรมไว้ ซัก2.3 cl5

แล้วไล่คอนฟิกเอาครับ

สู้ๆครับ

ความรู้ผมก็มีเท่านี้แหละ

แฮะๆ
          แง้ ไฟ ram ได้แค่ 2.25 - -เองค้าบ

ถามหนึ่งอย่างค้าบ refresh mode select นี่คืออะไร

Comment

งั้นเอาตามนั้นดูครับ

แล้วลองคอนฟิกแรมดีๆ

ถามหนึ่งอย่างค้าบ refresh mode select นี่คืออะไร
            **ไม่ทราบครับแฮะๆ
            แต่ค่าพวกนี้ปรับเล็กๆน้อยๆไม่เป็นไรมากหรอกครับ

ที่สำคัญๆ ก็มี tCL tRTC tRP tRAS tRC ประมาณนี้อ่ะครับ

อ้อลืม

ถ้ามันยากยังไง

ลองแฟรชไบออสเป็นตัวอื่นดูนะครับ

เผื่อมันง่ายขึ้น

Comment

ครับ มันอาจจะเป็นอะไรหลายๆอย่าง อย่างว่านะครับ เด๋วผมกลับใช้เดิมๆก่อน วันอื่นค่อยลุยต่อ ดึกแระ - -

Comment

ผมว่ารัยไม่ผ่านที่ไฟซีพียูอ่ะครับ กดอีกได้ป่าว จริงมันน่าจะจ่ายได้ถึง 1.5 นะ
                เคยใช้ m3a78-cm ไฟสุดบอร์ด 1.5 ในวินโดว์ เห็น 1.4 ปลายๆ

Comment

ลด HT เอา *4
                  PCIE 101
                  ไฟซีพียู 1.45
                  แรมทด 667 5-5-5-15-20ก่อน ไฟ 2.2
                  CPU บัส 300*9.5 ก่อน ถ้าผ่าน 300*10 ซิ้งค์ไหวเปล่าดูเอง.
                  Last edited by OWNER; 18 Jan 2009, 23:50:30.

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                    ผมว่ารัยไม่ผ่านที่ไฟซีพียูอ่ะครับ กดอีกได้ป่าว จริงมันน่าจะจ่ายได้ถึง 1.5 นะ
                    เคยใช้ m3a78-cm ไฟสุดบอร์ด 1.5 ในวินโดว์ เห็น 1.4 ปลายๆ
                    ปรับไงอ่ะครับ ให้ไปถึง 1.5 ในบอร์ดมันแสดงแค่ 1.4 เองหง่า >...<

Originally posted by OWNER View Post
                    ลด HT เอา *4
                    PCIE 101
                    ไฟซีพียู 1.45
                    แรมทด 667 5-5-5-15-20ก่อน ไฟ 2.2
                    CPU บัส 300*9.5 ก่อน ถ้าผ่าน 300*10 ซิ้งค์ไหวเปล่าดูเอง.
                    เด๋วจะไปลองทำตามคำแนะนำครับ แต่ไฟ cpu มันจะไม่ถึงอ่ะครับ

เด๋วลองดูๆ

ขอบคุนมากครับ พรุ่งนี้มาอัพเดต

Comment

ลองมาแล้วครับ 2.6 แรมไม่ผ่านเลย 2.7 ไม่ขึ้น เสียงร้องยาวเลย ต้อง restart

ทำใจแล้วใช้ 2.5 ก้ได้ >...< เด๋วไปเอา 7750 BE เลย แง่ง

ปล. หรือเป็นที่ bios หว่า ปรับไฟ ได้ 1.40 เองเนี่ย งงมากมาย

Comment

Working...
                      X