Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่างคอมประกอบ กับ คอมยี่ห้อ คุณว่าอย่างใหน ทน ไม่งอแง ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่างคอมประกอบ กับ คอมยี่ห้อ คุณว่าอย่างใหน ทน ไม่งอแง ครับ

บริษัทจะซื้อคอมใหม่ครับ คาดว่า 10 เครื่อง

ผมเสนอว่า ประกอบ ตามพันทิพย์ ถูกดี ตกแล้วเครื่องละ 9000 เอง

รุ่นพี่ผมบอกผมว่า ให้ซื้อยี่ห้อ dell ดีกว่า เพราะเขามีบริการ on site ให้เรา และทน แต่เครื่องละ 40000 กว่านะครับ

ผมต้องเป็นคนแนะนำแล้วเสนอนายครับ นายที่ว่าเป็นคนที่ผมไป on site อยู่

จะเอาอะไรดีหว่า ใจจริงก็อยากช่วยบริษัทประหยัดตังนะ

แต่คำพูดรุ่นพี่ก็มีเหตุผล เพราะ dell ของ สนง. ใหญ่แทบไม่งอแงเลย

ปล. คอมเปิดทำงาน จ - ศ

8.00 - 20.00 เป็นอย่างต่ำครับ

Comment

ถ้าเป็นบริษัท ผมว่าเป็นยี่ห้อดีกว่า ขจัดปัญหาจุกจิกเรื่องอุปกรณ์ที่อาจตามมา เพราะหากซื้อแยกประกอบ ประกันมันก็แยก มีความแตกต่างเรื่องบริการ แถมหากเสียพร้อมกันหลายอุปกรณ์ เวลาต้องเคลมหลายๆที่ มันคงจะวุ่นวายน่าดู

Comment

ถ้าซื้อใช้เองส่วนตัว คอมประกอบดีกว่าครับ แต่ถ้าซื้อเป็นล็อตใหญ่ๆหรือใช้สำนักงาน ซื้อเป็นยี่ห้อก็ดีครับ การบริการดี แถมได้ส่วนลดด้วย

Comment

คอมประกอบก็ได้นะครับ

ผมน่ะเพิ่งประกอบมาใหม่ๆ เลย ประกอบเองกับมือด้วยครับ หมดไป 8500 บาท

ประกอบเสร็จ วันที่ 22 กพ. 50 เวลา 12.xx น. แล้วเปิดเครื่องทิ้งไว้จนถึง 19.30 น. เลยครับ

จากนั้นก็ยกกลับมาที่บ้านครับ

เปิดคอมทิ้งไว้ตั้งแต่ 23.00 น. ของวันที่ประกอบเสร็จ จน ถึง วันที่ผมโพสข้อความตอบกระทู้นี้เลยครับ

สเปกที่ผมใช้

AMD Sempron 3000+ Soket AM2
          DDR2 RAM 512 BUS 667 สองตัว
          บอร์ด ASUS M2NPV-VM
          VGA Onboard ครับ

ส่วนที่พันธ์ทิพย์ เขาจัดสเปกอะไรให้คุณ แล้วคุณก็ต้องเอาคอมพวกนั้นไปทำงานอะไร ก็มาบอกๆ กันได้นะครับ

Comment

ถ้าเป็นบริษัท เอาคอมยี่ห้อก็ได้ ครับ

มันผูนิติสัมพันธ์ เรื่องบริการหลังการขาย กับบริษัทได้ ครับ

Comment

ผมว่า ซื้อคอม ยี่ห้อดีกว่าครับเหตุผลผมมองว่า พวก hard ware ต่าง ๆ มันน่าจะเข้ากันได้ดี
              ตัวผมเองก็ไม่เคยใช้ คอมยี่ห้อหลอกนะครับแต่ที่มหาลัยผมยี่ห้อ Dell ไม่งอแงครับเิปิดทั้งวันทั้ง
              คืนก็ไม่งอแง ครับ อีกอย่างยี่ห้อ sevic มันดีครับ ส่งซ่อมอย่างเดียวไม่ต้องมาดูแลเองครับ

Comment

เอาไว้ใช้งาน office ทั่วไปครับ ส่วนใหญ่เป็นงานเอกสารอ่ะ

Comment

คนที่ไม่รู้เรื่อง Hardware ใช้กัน 10 ปีก้อไม่มีปันหา

แต่พอรู้เรื่องก้อเริ่มแกะโน่นแกะนี่ จนพัง

จะประกอบเองหรือญี่ห้อก้อเหมือนกันแหละคับ

อยู่ที่เราจะใช้งานและก้อความซนของเราเอง

Comment

บริษัทผมใช้คอมประกอบนะครับ แล้วจะมีเครื่องสำรอง4-5เครื่อง เผื่อมีคนเพิ่มหรือเสีย ไฟล์งานต่างๆจะเก็บอยู่ในfile server เวลาเครื่องเสียงานก็แทบไม่สะดุดครับ อีกทั้งมีราคาถูกกว่ามากครับ

Comment

ผมประกอบเองทนสุด อิอิ

Comment

ประกอบเองดีกว่าครับ
                        ถ้าเราประกอบเองอะสเปก 13000-15000
                        ยี่ห้อ จะประมาน 20000-22000
                        แต่ยี่ห้อ เขาเซตพวกเคส คีดบอร์ด เมาส์ จอ ออกมาเดียวนี่เมตกันมากๆ สวยด้วย
                        แต่ข้างใน "อ่อนชิปหาย" พี่ผมซื้อ 28000 LCD 17"
                        ข้างใน celelon D Ram 512 bus 533 VGA on board
                        28000 ถ้าประกอบเอง แรงโคตรๆ

Comment

เลือกยากอะ

ใช้dellก็ดีมีอะไรให้มันทำให้ เสียก็ให้มันซ่อม

แต่ประกอบเอง ก็ประหยัดงบ แต่เสียทีต้องเอาของไปเครมเอง

Comment

Office ทั่วๆไป เปิดนาน วันละ 10 - 20 ชั่วโมง

งานนี้ แค่ Celeron D ก็เอาอยู่แล้วหละครับ

Comment

20000ยังน่าสน นี่เล่นไป40000ก็คงคิดหนักล่ะคับ -*-

แต่ถ้าเป็นผม ใช้ในสำนักงานไงก็เลือกแบรนด์นะ สะดวกกว่าเยอะ

Comment

Working...
                              X