Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่างคอมประกอบ กับ คอมยี่ห้อ คุณว่าอย่างใหน ทน ไม่งอแง ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมชอบลายเซ็นต์ของจขกท.จังเลยครับ เลือกไม่ถูกเลย

Dell ได้ชื่อเรื่องความทนทาน และราคา(แพง) +การบริการที่ดี

ถ้าเป็นบริาษัทเล็กๆ ผมคงเลือกคอมประกอบ แต่ถ้าองค์กรใหญ่ เลือกของแบรนเนม อาจจะคุ้มกว่า

Comment

dell เลย ยอมรับทนจริง

Comment

คอมที่ มหาลัยผม Aser หมดทั้งมหาลัยเลย เวลาเสียเห็นช่างทาง Aser มาเยอะเลย

Comment

ถ้าเป็นสำนักงานนะ ผมว่าใช้คอมยี่ห้อดีก่าคอมประกอบอ่ะ

อย่างน้อยๆก็ได้ ซอฟท์แวร์ลิขสิทธ์ด้วย(คอมประกอบก็มีแต่ต้องขอซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์เค้าใช่มะคับ)

และก็คอมประกอปเวลาเสีย ส่วนมากเราต้องยกไปเองด้วยนี่สิ ส่วนคอมยี่ห้อ(บางยี่ห้อ) เค้ามีเซอร์วิซถึงที่เลย

Comment

ผมว่าใช้คอมยี่ห้อดีกว่าครับ เพราะ มั่นใจได้เลยว่ามันพังแน่ๆจะได้ไม่ต้องมานั่งเครมเอง
            ยกตัวอย่างคอม ที่ม. ที่ผมเรียนอยู่ มีพวกHPเอาไว้ให้เด็กเล่นเน็ต แล้วก็มีdell(ตัวแรงเลยเพิ่งมาเทอมที่แล้วxeon3GhzDual แรมกิ๊ก ควอโด้fx550)เอาไว้เรียนพวกดรีม โฟโต้ชอป อีลัส แล้วมีพวกเครื่องmac ด้วย พังกันทุกวันล่ะครับ เฉพาะพวกที่เอาไว้ให้เด็กเล่นเน็ต

Comment

ผมเองก้อสนับสนุน com ยี่ห้อเหมือนกันนะ
              บริษัทผมเองก้อใช้ com ยี่ห้อ คือ มันไม่ลำบากเรา
              แน่นอนแหละมันประหยัดกว่าถ้าประกอบเอง
              แต่อย่างที่หลายท่านได้กล่าวมาแล้ว
              ประกอบเอง ก้อเคลมเอง ยุ่งยากนะครับ
              แต่ถ้าท่านเป็นแนวลุยแบบท้าทายความสามารถ
              ก้อ อีกเรื่องหนึ่ง เพราะผมเองก้อมีประสบการณ์จากเพื่อน
              ที่เค้าไปเสนอราคาและประกอบ com ส่ง เกิดพอดีมันมีปัญหา
              ไม่เข้ากัน ทำให้เสียเวลา และค่าใช้จ่ายไปมากเลย

Comment

ถามจิงๆนะครับลองคิดดู

เรามีส่วนได้เสียอะไรในการซื้อคอมครั้งนี้หรือเปล่าครับ

ถ้าไม่มีและเจ้านายไม่ได้มอบหมายหน้าที่มาให้โดยตรง ก็ไม่จำเป็นต้องรับภาระทั้งหมดมาไว้กับตัวเลยครับ มันไม่คุ้ม

เพราะว่าถ้าคอมประกอบสามารถใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาหรือมีน้อย ทุกคนก็เฉยๆครับ เพราะว่ามันควรจะเป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว

แต่ถ้าพลาดขึ้นมา แน่นอนว่าคนที่จ้องจะเหยียบก็มีครับ

รุ่นพี่เค้าว่ายังไงมาเราก็เออออไปดีกว่าไม๊ ถึงเราจะเก่งคอมก็ไม่ควรจะไปหักหน้าเขานะ

เสนอทางเลือกแบบนั้นให้เจ้านายไปแล้ว ที่เหลือก็ให้เจ้านายเป็นคนตัดสินใจดีกว่าครับ

Comment

เอ่อ...ถ้ามีหน้าที่รับผิดชอบตรงนี้โดยตรง..เป็นคนตัดสินใจเองแบบเต็มแข้งอยู่แล้ว

ผมเชียร์ DELL ครับ ^^"

Comment

Dell มันของดีจิงๆ

Comment

ใช้ของ Dell ดีก่าครับเวลามีปันหาก็ให้เค้าจัดการ.

Comment

เชียร์แบรนด์เนมอีกคนครับ คนใช้ไม่ใช่เรา คนไม่รู้ เด๋วมีปัญหาอะไรมาลงที่เราอีก (จะมาว่า เพราะคอมประกอบอะแหละ รู้งี้ซื้อยี่ห้อดีกว่า ไรประมาณนี้อะ เจอมาบ่อย T_T) ว่าแต่เค้าไม่มีเซตที่ถูกกว่านี้หรอครับ เครื่องละ 40,000 จนตายเลย เสียดายตังค์...
                        Last edited by nomo; 25 Feb 2007, 18:25:25.

Comment

ยี่ห้อครับ คอมประกอบเสียไปแล้วเคลมกันวุ่นเลยครับ

Comment

เข้ามาตอบครับผม สรุป คือ เลือก DELL ครับ

ด้วยเหตุผลคือ

1. เอาความชัวครับ

2. ผมไม่มีเวลามานั่งส่งเคลม เพราะผมต้องไป on site ที่อื่นด้วย

3. dell บอกว่าเสียเงินเพิ่มนิดหน่อยจะได้ service เพิ่มเป็น 5 ปี ข้อนี้ชอบมาก

4. รักษาหน้ารุ่นพี่

5. คอมของ dell มันทน ตอนนี้ผมก็ใช้ dell เลยตัดสินใจเลือก

6. ไปถามคนที่จะได้ ทุกคนบอกอยากได้ dell

Comment

Originally posted by nomo View Post
                              เชียร์แบรนด์เนมอีกคนครับ คนใช้ไม่ใช่เรา คนไม่รู้ เด๋วมีปัญหาอะไรมาลงที่เราอีก (จะมาว่า เพราะคอมประกอบอะแหละ รู้งี้ซื้อยี่ห้อดีกว่า ไรประมาณนี้อะ เจอมาบ่อย T_T) ว่าแต่เค้าไม่มีเซตที่ถูกกว่านี้หรอครับ เครื่องละ 40,000 จนตายเลย เสียดายตังค์...

ไม่ต้องห่วงครับ บริษัทรวย ไม่ได้โม้นะ

แต่เขาเป็นบริษัทเครื่องสำอางของญี่ปุ่น รายได้ที่ขายตามห้างหรูๆต่างวันนึงกะพอที่จะซื้อ PC ล็อตนี้ได้แล้ว

Comment

ถ้าซื้อ เดล เครื่องละสี่หมื่น
                                ---------------------
                                ซื้อคอมประกอบเองได้ 2 เครื่อง
                                มองดูแล้วประกอบเองยังไงก็คุ้มกว่าครับ
                                แล้วปัญหาการเข้ากันได้ของฮาร์ดแวร์นั้นแก้ได้
                                โดยดูจากรูปในรายเซ็นหรือสอบถามสมาชิกได้เลยครับ
                                หรือเลือกสเป็คตามสมาชิกของท่านใดก็ได้ที่มีประสบการณ์ในการใช้งาน ที่ใช้แล้วไม่มีปัญหาครับ

Comment

Working...
                                X