Announcement

Collapse
No announcement yet.

2 วิ ไม่ได้เสียบสายพัดลม ควันโขมง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2 วิ ไม่ได้เสียบสายพัดลม ควันโขมง

CPU AMD Socket A (462) ห่วยแตกมาก เป็นความจำฝังใจของผมมานานแระ
    เพราะเคยทำมันใหม้ไป 2-3 ตัวและวันนี้มันก็ตอกย้ำผมอีกครั้ง ผมรื้อเอาบอร์ด(M7VIG 400)
    จากในเคสที่มันใช้ได้ปกติดีอยู่กับ CPU Duron 1.4 (ตัวสีเขียว) แต่มันวิ่งที่ 1.8 ตลอดอันนี้ก็ไม่รู้เหตุผล เพราะปรับไรไม่เป็น ซื้อมาจากในเวบนี้ พอใส่มันก็เป็นแบบนั้นเลย มาทดสอบดู CPU AMD Duron 1.2 (ตัวสีเทา) ปรากฏว่า พัดลมติดไม่ขึ้นภาพ การ์ด ดีบัค รหัส 00 คิดว่ามันไม่ซัพพอร์ต CPU มั้ง เลยถอดเอา Duron 1.4 ตัวเดิมใส่กลับเหมือนเดิม ตอนนี้ล่ะที่ผมสะเพร่า ไม่ได้เสียบสายพัดลม เพียง 2 วินาทีเท่านั้นครับ ควันโขมง กลิ่นใหม้คละคลุ้ง มันช่าง ทรมานจิตใจผมเสียนี่กระไร ต้องเสียตังอีกแล้วเรา ผมนึกนี่ถ้าเป็น Intel คงไม่เป็นแบบนี้ มันทนกว่านี้มาก แต่ AMD ผมว่ามันเป็น อะไรที่บอบบางมากมาก กดแรงก็ไม่ได้แตกง่ายเสียยิ่งกว่าแก้วซะอีก ร้อนมาก
    ก็ไม่ได้ ใหม้เลย มันเลยเป็นเหตุผลนึงที่ผมจะไม่เลือกใช้ CPU ของค่ายนี้ถ้าไม่จำเป็น
    ตัวใหม่ๆ เขาพัฒนาไปแล้วมั้ง อันนี้ไม่รู้ เพราะผมยังไม่เคยซื้อตัวใหม่ของค่ายนี้ใช้เลย
    เพราะความทรงจำเก่าๆ ที่เกิดขึ้นกับผม และวันนี้มันได้มาตอกย้ำอีกครั้ง และมันก็ทำให้ผม
    มีความรู้เรื่องเกี่ยวกับ CPU ของค่ายนี้น้อยมาก ขอบายก่อน AMD

ขอโทษทุกท่านที่ทำให้เสียเวลา ต้องมาอ่านโพสคนสะเพร่า

-ขายMinBord M2V ประกัน09/2009 มีไดท์เวอร์ไม่มีฝาหลัง 1200

CPU Sempron AM2-/2.2Ghz 2000Hz 1500 แกะกล่อง บัตรประกัน3ปะเต็ม

หรือแลก Min s/k 775 CPU -P4 .2.4Ghz /1M/800 ขึ้นไปมีประกันหรือไม่มีก็ได้ครับ

ลองเล่น อินเทล์มั่งหุหุ สนใจ นัดรับของได้ที่ พันทิพย์ 0825922328 ครับผม

Comment

ดันแล้วโน๊ะอิอิ ท่านเทพ

ขายMinBord M2V ประกัน09/2009 มีไดท์เวอร์ไม่มีฝาหลัง 1200

CPU Sempron AM2-/2.2Ghz 2000Hz 1500 แกะกล่อง บัตรประกัน3ปะเต็ม

หรือแลก Min s/k 775 CPU -P4 .2.4Ghz /1M/800 ขึ้นไปมีประกันหรือไม่มีก็ได้ครับ

ลองเล่น อินเทล์มั่งหุหุ สนใจ นัดรับของได้ที่ พันทิพย์ 0825922328 ครับผม

ดันแล้ว น่ะครับหุห

Comment

ผมก้อเคยเป็นครับลืมเสียบพัดลม แต่ว่ามันไม่ไหม้เหมือนคุณครับ เพราะว่าเมนบอร์ดมันตัดไฟอัตโนมัติเมื่ออุณหภูมิสูงเกินที่กำหนด ไม่ว่า cpu ตัวไหนลืมเสียบพัดลมระบายความร้อนก็มีสิทธิ์ไหม้ได้หมดทุกตัวครับ ไม่มีเลือกค่ายครับ
        ไม่ต้องโทษ CPU ครับโทษเมนบอร์ดดีกว่าที่มันไม่ตัดไฟให้

สมัยนี้ Intel มันร้อนกว่า AMD อีกบางรุ่นแต่ว่าเดี๋ยวนี้เค้าไม่ได้ยกเอาเีคสนี้มาคุยทับกันอีกแล้ว ส่วนมากจะคุยกันเรื่องความแรงเสียมากกว่าครับ

Comment

Duron ชื่อไทย ดูร้อน มาจากสาเหตุ คือรุ่นนี้เรียกได้ว่ากระทะทอดไข่สุก แต่ช่วงหลังๆมานี้ AMD รุ่นตั้งแต่ Althlon ขึ้นไปนั้นจะไม่ร้อนมากแล้วครับ ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาแต่เพราะว่าผมเคยใช้ Althlon xp 2400+
          พัดลมไม่หมุนครับไม่ไหม้ แต่จะเป็นจอฟ้าครับเอาง่ายๆตอนนั้น AMD ยังห่วยอยู่ตอนนี้ดีแล้วคับ

Comment

ไม่ได้ว่านะครับ ประสปการณ์น้อยเอง เท่าๆที่อ่านมาพัง2-3ตัวนี้เรียกว่าไม่มีความรู้น่าจะได้นะครับ

Comment

ต่างจากผมนะ ผมรู้สึกดีกับค่ายนี้มากใช้เครื่องเดิมมาตั้งแต่เรียน มหาลัย ยันทำงาน 7 - 8 ปีได้ ยังเหมือนเดิมไม่งอแง..อิอิ
              Attached Files

Comment

ครับ ดูร้อน ถูกครับ หลังจาก 462 มาเนี่ย เพ่เขาไม่ร้อนแล้วครับ

Comment

ช่างไม่รู้อะไรบ้างเล้ย

Comment

ไว้อาลัย cpu

Comment

2 วิไหม้ เว่อร์ไปมั้ง ใส่ซีพียูไม่ดี core บิ่นนะซิ ถึงไหม้

Comment

AMD เป็นแพะอีกตามเคย เฮ้ออ ไม่ใช่ผมรำไม่สวยหรือรำไม่ดี แต่ปี่กับกลองมันแย่ บาย AMD ดีแล้วครับ.

Comment

T_T

Comment

ไม่น่าเป็นไปได้อ่ะ ความจริงมันน่าจะจอฟ้าซะก่อนไหม้นะ ผมว่า
                            ยิ่งไฟเดิมไม่ได้ OC ด้วยแล้ว แค่พัดลมไม่หมุนไม่น่าจะไหม้ได้
                            เคยใช้อยู่ Duron 1.1 ถอดซิ้งเปลี่ยนโดยไม่ปิดเครื่องยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย

อุณหภูิมิที่จะทำให้ของใหม้ได้นี่มันหลายร้อยองศาเลยนะ

Comment

Originally posted by OWNER View Post
                              AMD เป็นแพะอีกตามเคย เฮ้ออ ไม่ใช่ผมรำไม่สวยหรือรำไม่ดี แต่ปี่กับกลองมันแย่ บาย AMD ดีแล้วครับ.
                              เห็นด้วย กับท่านนี้ ผมว่าแนะนำให้ท่าน ระมัดระวังใ้ห้เยอะขึ้นนะคับ จะไปโทษ CPU มันก็ไม่ถูกมั้งผมว่า

Comment

Working...
                              X