Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องอุณหภูมิการ์ดจอ รุ่น ASUS ATI 4870X2 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องอุณหภูมิการ์ดจอ รุ่น ASUS ATI 4870X2 ครับ

คือการ์ดจอผมเวาลเล่นเกมอุณภูมิขึ้นสูงถึง80กว่าเกือบๆๆ90ถึงว่าปกติรึป่าวครับ

ปัญหาคือเวลาเล่นบ้างเกมเกิดอาการเครื่องดับแล้วรีสตาร์เองอ่ะครับ

อยากทราบว่าเกี่ยวกับอุณหภูมิที่ขึ้นสูงเกินไปรึป่าวครับ

ขอผู้รู็ช่วยบอกวิธีแก้แล้วสาเหตุให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกคอมเม้นนะครับ

ใช้เพาเวอร์ซัพพลายอะไรครับ
    อาการเหมือนGpuมันทำงานเต็มกำลัง ทำให้ไฟในระบบมันตก รอบพัดลมจึงตก อุณหภูมิเลยสูงขึ้น เลวร้ายที่สุดคือเครื่องดับ เพราะความร้อนกับไฟไม่พอ ยังไงก็ขอรายละเอียดมากๆหน่อย สเปคเครื่องไรงี้
    Last edited by konviset; 18 Jan 2009, 19:02:26.

Comment

มันร้อนเกินไปแล้วครับพี่น้อง ระบายความร้อนไม่ทันเลยดับ

Comment

สเปคเครื่อง

นะครับ
        CPU Quad Core 2.83
        RAm Corsair 4GB
        HD 400GB
        VGA ASUS 4780X2
        Power Odin GT 800 W
        mainbroad ASUS P5Q-E
        Windows Vista 64 bit

ครับ

Comment

ขอวิธีแก้ด้วยนะเพราะว่าสเปคเครื่องนี้ผมพึ่งซื้อไปเดือนที่แล้วเองครับ

Comment

วิธีแก้ง่าๆยคับ ปรับรอบพัดลม คิดว่าตั้งแต่ซื้อไม่ได้ปรับรอบเลยจะอยู่ที่ 15-20% ให้ไปปรับสัก35-40% อะคับรับรองอุณหภูมตกมาอย่างต่ำ 20องศาเลย.
            วิธ๊ที่ผมทำนะคับ
            1. โหลด catalyst ตัวล่าสุึดมาผมไม่ได้ใช่ riva tuner.
            2. ไปที่ ATI Overdrive click enable ati overdrive กับ enable manual fan control.
            3. ผมแนะนำให้สร้างprofile และ มี hotkey ให้มันด้วยนะคับ

อย่างของผมๆสร้าง profile 2 อันๆหนึ่งใช้บน desktop ที่ fan 35% อีกอันให้ใช้ตอนเล่นเกม fan 50% เหตุที่ผมไม่ตั้งไว้ที่ 50% เลยเพราะเสียมันดัง และ ที่ไม่ใช้ 35% ตลอดเพราะถ้าตอนเล่นเกมหนักๆก็ร้อนกระฉูดเหมือนัน ผมจิงแนะนำให้สร้าง profile+hotkey เพราะก่อนเล่นเกมจะได้กด hotkey ปรับ fan speed ไม่ต้องเปิด catalyst ให้เสียเวลานะคับ

ถ้าสงสัยอะไร pm มาถามผมก็ได้คับ ผมใช้ sapphire 4870x2 อยู่ idle 47c ตอนเล่นcrysisสูงสุดที่ 70ก่าๆ อุณหภูมห้ิองผมอยู่ที่ 23c นะคับของท่านอาจจะไม่เย็นเท่าผม

Comment

ร้อน 90 องศาก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะผมว่า แต่ที่มีปัญหาน่าจะเป็นไฟไม่พอทำให้เวลามันทำงานเต็มกำลังมันแล้วมันจะใช้ไฟเยอะมันเลยวูปดับไป คิดว่างั้น

ของผมปรับอัตโนมัติ ถ้ามันร้อนเด่วมันก็เพิ่มรอบพัดลมของมันเองแหละ ร้อนอยู่ที่ราวๆ 70 องศา
              มันจะรักษาระดับของมันเอง

Comment

Originally posted by TheFirst View Post
                ร้อน 90 องศาก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะผมว่า แต่ที่มีปัญหาน่าจะเป็นไฟไม่พอทำให้เวลามันทำงานเต็มกำลังมันแล้วมันจะใช้ไฟเยอะมันเลยวูปดับไป คิดว่างั้น

ของผมปรับอัตโนมัติ ถ้ามันร้อนเด่วมันก็เพิ่มรอบพัดลมของมันเองแหละ ร้อนอยู่ที่ราวๆ 70 องศา
                มันจะรักษาระดับของมันเอง
                ถูกต้องครับมันจะรักษาระดับของมันถ้ามันทำงานหนักมันจะปรับรอบเพิ่มเอง แต่ระดับมันคือ 95c นะคับ ขนาดผมอยู่เมกานะคับอุณภูมิห้องผมแค่ 23c เท่านั้นเอง ยัง95c เลย จำนวนรอบพัดลมที่มัน auto ไม่ได้ปรับถามอุณหภูมิ gpu อย่างที่เข้าใจนะคับ มันจะปรับตาม gpu load คับ

Comment

ปรับยังไงหรอครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

Comment

Originally posted by Yamarki_Light View Post
                    ปรับยังไงหรอครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ
                    โพสไว้ข้างบ้นแล้วอะคับ หรืออ่านแล้วไม่เข้าใจตรงไหนก็ pm มาถามแล้วกันนะคับ

Comment

Working...
                    X