Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD บูทช้ากันบ้างไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เห็นด้วยกับพี่ guru ครับ สั่งใหหบูทแค่ HDD-0 ตัวเดียวไปเลยครับ

Comment

Originally posted by เดวิด View Post
      บูตไวไม่ไว นี้ มันไล่ตั้งแต่การแบ่งพาร์ติชั่นแระ เอา แนวทางแก้ไขนะครับ
      1.คอนฟิก bios ให้ บูต hdd เป็นตัวแรก
      2.พวกโปรแกรมที่ไม่จำเป็นในการใช้ระบบเริ่มแรก ก้อให้ ปิด start>>run>>cmd>>msconfig
      ดูแถบ startup ติก หน้าโปรแกรมที่ ไม่จำเป็นออก
      3.ดีแฟรกเครื่อง
      ลอง ดู ครับ

ถ้า ยัง ช้า ผิดปรกติ ก้อต้อง ตรวจเช็ค ตัวฮาร์ดไดร์ฟ แล้วหละครับ
      ของผมบูตเข้าวินโด นะไม่ช้าหรอกครับ
      แต่ตอนเปิดเครื่องครั้งแรกซิ มันช้ามากๆ
      Hard diver 40gb 7200

Comment

ตอบ

ผมเคยเป็นอาการนี้คับ ตอนหน้าโหลดแถบสีม่วงๆวิ่ง 30 กว่าครั้งถึงจะเข้าวินโด้ได้ใช้เวลากับตรงนั้น 1นาที แต่ตอนนี้แก้ไขเป็นปกติแล้ว โดยแถบวิ่งประมาณ 10 กว่าครั้ง ก็เข้าได้แล้ว ใช้เวลา 25 วิเองก็เข้าวินโด้ได้แล้ววิธิแก้ของผม
        ลงวินโด้ใหม่ถ้ายังช้า ผมลงจนเมื่อยเลย แต่เครื่องผมทั้งฟอเม็ทส์และลงวินโด้เร็วคับ ประมาณครึ่งชั่วโมงเองคับ ก็เลยลงได้บ่อยๆ ใส่ไดเวอร์ต่างๆอีก 15 นาที
        ปล.เครื่องผมเป็นตอนเพิ่งซื้อมาประกอบใหม่ๆคับ แต่พอใช้ไปนานๆก็โหลดได้ปกติดีแล้วคับ ผมว่าถ้าเป็นเครื่องใหม่อุปกรณ์ยังไม่ซัพฟอตเข้าที่ดีทีก็ได้นะคับอาจเป็นไปได้ รอใช้ไปสักพักแล้วค่อย
        ลงวินโด้ใหม่ก็ได้นะคับ ของผมก็เคยเป็นแต่ใช้เครื่องไปสักพักมันก็หายเองคับ แต่วินโด้ผม ลงของปลอมนะใช้เวอร์ชั่นที่ติดตั้งไดร์เวอร์อุปกรณ์ มาให้แล้วในตัว(เวอร์ชั่นนี้ไดเวอร์มีมาให้บ้างแล้วไม่ต้องหาบางอย่าง)และผมก็ไปหาโปรแกรมที่เปลี่ยนเป็นวินโด้แท้มาลง อาการที่ว่าก็หายไปเลยคับ บางทีอาจเป็นที่วินโด้ก็ได้คับ ผมแก้ในส่วนนี้คับอาการจึงหายไป
        เสปกผม
        ASUS M2N SLI (AM2)
        AMD ATHLON 3200+
        ASUS ATI X1600PRO/512
        KINGSTON 512 *2 BUS 533 DDR2
        DVDRW ASUS 1608P3S
        SEAGATE 80 GB SATA2

Comment

ผม CPU: Sempron 2600+ 2.4 Ghz. แรม 512 บอร์ด Asus K8N
          บูตเข้า หน้า Destop 12วินาทีเองคับ ถือว่าเปงความเร็วที่ใช้ได้เลยทีเดียวว่าไหมงับ
          อิอิ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
            เป็นไปได้ไหมครับ ว่าตอนเปิด เครื่องกำลังหา hardwere อยู่จึงทำให้การบูทช้า
            แล้วจะมีวิธีแก้ไขหรือปรับตั้งค่าในไบออสยังไร รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
            เป็นไปได้ครับ เพราะเครื่องผมก็เคยติดอยู่หน้า BIOS นานเพาะ CD drive มันมีปัญหาเลย detect ไม่เจอ ถ้าอุปกรณ์มีปัญหาก็น่าจะมีผลต่อการบูทขั้นแรกด้วยอ่ะคับ

Comment

ลง driver chipset ยังครับ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                ลง driver chipset ยังครับ
                ลงเรียบร้อยหมดแล้วครับ

Comment

เปลี่ยนวินโดวส์เลย..ฟันธง!!!

Comment

แถบฟ้า ตอนเข้าwindows หมุนหลายรอบ กว่าจะเข้าวินได้ ลองดูที่ ไฟ HDD ด้วยว่า ติดตลอดไหม

อาการอย่างงี้เป็นที่ HDD คับ

Comment

ซื้อแรมมายัดใส่2Gbไปเลยไม่เร็วให้มันรู้ปะ 555

Comment

Sss

ของผมก็ใช้ amd 3500+ am2 mainbord m2n-e เข้าเครื่องเร็วมากครับ ไม่มีปัญหาเลย

Comment

เท่าที่เคยใช้AMD ไม่เคยมีปัญหาbootช้านะครับ

Comment

ของผมก็ใช้ amd 3500+ am2 mainbord m2n-e เข้าเครื่องเร็วมากครับ ไม่มีปัญหาเลย
                            แล้ว harddisk เป็น รุ่นไหนครับ
                            ของผมสงสัยว่าจะเป็น ที่ตอนหา harddisk นะครับ
                            แล้ว 3500+ clock ได้มากสุดเท่าไหร่ รบกวนตอบด้วยครับ

Comment

เมื่อก่อนใช้ 3200+@2500 Mhz
                              วิ่งรอบเดียว บูตเข้าวินโดวส์เลย

ตอนนี้ใช้ E6400@3000 Mhz
                              วิ่ง 4-5 รอบยังไม่เข้าวินโดวส์เลย

Comment

ใช้เมนบอดasrock

ม้นเป็นที่เมนบอดโดยตรงเลยครับเพราะการสั่งบูตเครื่องของใบออสช้าเป็นทุกรุ่นตั้งแต่ที่ใช้มาขอเสนอให้ใช้เมนบอด biostar บูตทันใจมากเลยครับ

Comment

Working...
                                X