Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง power supply 1ตัว หรือ 2ตัว พร้อมกันจะได้ประหยัดเงิน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง power supply 1ตัว หรือ 2ตัว พร้อมกันจะได้ประหยัดเงิน

แบบว่าปัญหาของ power supply คือ ถ้า watt สูง ๆ ราคามันจะก้าวกระโดดครับ ทีนี้ถ้าผมใช้ power sopply 2ตัว ซึ่ง watt ต่ำแต่รวมกันได้wattเกือบพัน แต่ราคานิดเดียวเอง มันจะใช้ได้ไหมครับ คือให้ power supply ตัวนึงต่อพินจ่ายไฟกับ vga card , sound card ...etc ต่างหากไปเลย แล้วอีกตัวก็ต่อแบบปกติไปเนี่ยจะได้ผลไหมครับ ไม่กล้าลองกลัวเครื่องช๊อตเมนบอร์ดพัง หรือว่ามันจำเป็นที่จะต้องใช้ power supply เพียงตัวเดียวจ่ายไฟให้ทั้งระบบครับ

ใช้ได้ไม่พังหรอกแต่คิดว่าน่าจะเปลืองไฟกว่านะครับ แล้วก็เวลาต่อสายนี่มันต้องต่อแบบไม่ปกตินะ (จำไม่ได้ละเคยแต่ดูเวบแสดงวิธีทำ)
    ข้อดีก็มีแค่ว่า ซื้อได้ถูกครับ

Comment

ใช้แยกได้ตามสบายเลยครับ การกินไฟก็ตามอุปกรณืที่มีอยู่ครับไม่มากกว่าหรือน้อยกว่า
      ถ้ามีพื้นที่ว่างพอวาง PSU 2 ตัวน่ะครับ

Comment

ต่อแล้วมีเสียว....เราลองแล้ว 555+ PSU 2ตัว...เปิดติดใช้งานได้ แต่ต้องเหลือบมองมันบ่อยๆว่าควันขึ้นป่าว 555+

Comment

ขอบคุงคับ

Comment

เมนบอร์ดไม่พังหรอกครับ เพราะมันจ่ายไฟแยกส่วนกัน
            แต่การใช้สองตัวจะกินไฟมากกว่าการใช้ตัวเดีย ในส่วน loss ของ PSU คับ

ในการเปิดใช้งาน psu แต่ละครั้ง มันต้องใช้ไำฟในการเลี้ยงวงจรของ psu ด้วย คิดง่ายๆก็อย่างน้อยๆ มันก้ต้องมีพัดลมหมุน

ซึ่งผมก็ไม่ทราบตัวเลขตรงนี้ว่ามากน้อยอย่างไร

แต่ถ้าเ้ป็นพวก 80+ ก็คงไม่มากมายจนน่าเกลียดหรอกครับ

Comment

ประหยัดค่าเพาเวอร์แต่ไม่ประหยัดค่าไฟ...

Comment

Working...
              X