Announcement

Collapse
No announcement yet.

DAC กับ soundcard อันดีกว่าครับเน้นฟังเพลง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DAC กับ soundcard อันดีกว่าครับเน้นฟังเพลง

เห็นเขาบอกว่า DAC ฟังเพลงดีกว่า
    ผมไม่รู้เรื่องเลยอะครับ พึ่งอยากมาเล่นนี่เละ
    ผมชอบฟังเพลง อยากใช้คอมฟังอะครับชอบอยู่หน้าคอม
    เออถ้าลำโพง กับ หูฟังแบบครอบหูอันไหนดีกว่าครับถ้าใช้ฟังเพลง

ลำโพงดีกว่าหูฟังแบบครอบหู ในแง่เวลาฟังนานๆ ไม่หนักหู
    ไม่ทำลายประสาทหูมากนักถ้าเปิดอัดดังพอประมาณ
    แต่หูฟังดีกว่าในแง่ความเป็นส่วนตัว ที่ลำโพงไม่อาจให้ได้

ส่วน DAC กับ Soundcard ตอบแบบกว้างๆเพราะไม่รู้ท่านจะเทียบกันรุ่นไหน อันนี้ต้องลองฟังเปรียบเทียบกันครับ

รอท่านอื่นมาช่วยตอบครับ

Comment

sound card + dac คับ ดีกว่าต่อเดี่ยวๆแน่นอน
      เปลืองหน่อย

Comment

ขึ้นกับว่าท่านกำลังเทียบ sound card ตัวไหนกับ dac ตัวไหน

Comment

DAC คืออะไรเหรอครับผม

Comment

digital to analog convertor

Comment

สรุป เก็บเงินซื้อ cd แท้ไว้เยอะๆดีกว่า (^-^)

Comment

ผมไปดูเวปของคุณมั่งคง
                DAC ยี่ห้อ iboss d2 5990-
                เขาบอกว่าเสียงดีกว่า soundcard ในราคาเท่ากัน และมี AMP ในตัวอะครับ งงมาก
                เพราะไม่เคยได้ลองจิงเลย
                เลยอยากถามอะครับ ไม่มีความรู้ แต่ชอบเสียงเพลง

Comment

ถ้าในราคาเท่ากันแล้วฟังเพลงอย่างเดียว dac ดีกว่าตามความรู้สึกผมนะ

ibasso d2 น่าจะเน้นเอามาใช้กับหูฟังมากกว่าลำโพงคอม เพราะสัญญาณ out (analog) เป็น mini

ถ้าอย่าง carat hd1v จะมีสัญญาณ out (analog) เป็น rca สัญญาณไปชุดลำโพงคอมจะดีกว่าแต่ amp หูฟังคงสู้ ibasso d2 ไม่ได้

แต่ dac บางตัวจะไม่มี amp หูฟังในตัวนะครับ

เลือกให้ถูกกับความต้องการ ถ้าต้องการเน้นเสียงจากเกมส์กับหนังด้วยก็ soundcard

ผิดถูกยังไงหาข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ.
                  Last edited by machine_A; 19 Jan 2009, 02:40:33.

Comment

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
                    เอาต่อลำโพงดีกว่าครับเพราะใช้หูฟังเริ่มจะเจ็บหูบ้างแล้ว
                    Last edited by lupin_III; 19 Jan 2009, 10:57:32.

Comment

งบหล่ะคับ

Comment

มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

หันหลังให้หูฟัง จะมาเล่นแบบนี้มั่งแล้ว

Comment

Philips Aurilium PSC-805 USB Sound Card
                          มันคือ DAC ใช่ไหมครับ
                          งบ 4-5 พันบาท
                          หรือถ้ามีถูกกว่านี้ก็จะดีมากครับ
                          จะได้เอาไปซื้อลำโพงต่อ
                          แล้วลำโพง ALTEC VS2421 ตัวนี้ฟังเพลงเป็นไงอะครับ

Comment

805 มันคือ usb soundcard คุณภาพดี ราคา 1xxx

usb soundcard หากไม่ได้ลง driver มันก็ เหมือนๆ USB DAC ตัวหนึ่ง คือทำหน้าที่เป็น DAC อย่างเดียว

* 805 จะมี headphone amp ด้วย ใช้ได้ทันที

ส่วน USB DAC ก็คือ usb soundcard ชนิดหนึ่ง ที่ ไม่มีชิพประมวลผล
                            Last edited by battlecruiser; 19 Jan 2009, 20:46:59.

Comment

ถ้าสู้ไหวลองหา nakamichi dac101 ดู อาจจะเกินงบไปหน่อย แต่ไม่ต้องเปลี่ยนอีกนาน

Comment

Working...
                              X