overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: งานคอมมาร์ทกับโน๊ตบุคเครื่องแรกแนะนำหน่อยครับ ....

คนธรรมดา
    Guest

Wink งานคอมมาร์ทกับโน๊ตบุคเครื่องแรกแนะนำหน่อยครับ ....

ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับแบบว่าพึ่งซื้อเครื่องแรกคงจะไ ปในงานคอมมาร์ทที่จะถึงละครับ อยากดูหลายๆตัวที่มันคุ้มที่สุดในที่จะเสียเงินลงไปถ ้าแนะนำได้ก็ช่วยหน่อยน่ะครับแต่ไม่เอา Acer น่ะครับ ส่วนตัวเห็นเพื่อนซื้อมาแล็วไม่น่าเล่นน่ะครับ งบ 4,5000 +- 3,000-4,000 ครับ
    คือตอนนี้ดูเจ้าตัว Asus A8jp ที่ดูไว้เนื่องจากการ์ดจอค่อยข้างแรง Radeon x1700 Cpu 1.8 ฟังชั่นค่อยข้างโอเคน่ะครับ ที่ผมนำไปใช้ก็แบว่า ...
    • โหลด Bit จะมีปัญหามั้ยถ้าเราเปิดไว้ 2-3 วันแต่เปิดในห้องแอร์แล็วกะซื้อพัดลมใส่ซะหน่อยน่ะคร ับ HDD ผมไม่ค่อยซีเรียดแค่นั้นผมก็พอใจแล็วน่ะครับผมมี external HDD อยู่แล้วน่ะครับ
    • เล่นเกมเล่นหนักเหมือนกันครับ NeeD For Speed บางทีเกมใหม่ๆ เกมonlineด้วย
    • ดูหนัง + ฟังเพลงครับ ทุกครั้งที่เปิดคอมอย่างน้อยก็ winamp เลยครับ
    • เล่นเนตครับ คือส่วนนี้ใช้ค่อยข้างบ่อยทำงานด้วยครับต้องเปิดข้อม ูล เล่น MSN ส่งเมล์คุยงานไรทำนองนี้ครับ
    • ตัดต่อโปรแกรม โฟโตช็อบ + วีดีโอ + มายา แบบทำตรงนี้บ่อยด้วยน่ะครับส่วนตัวชอบใช้เวลาทำบ่อยแ ต่งเล่นไรทำนองนี้ด้วยครับ
    • ผมกะซื้อมาใส่ Ram อีกสัก 1 GB ด้วยน่ะครับ
    ส่วนตัวผมไม่ชอบคอมหรือโน๊ตบุคที่ช้าน่ะครับเวลาทำงา นแล็วมันต้องการความเร็วด้วยน่ะครับแบบมาค้างเวลาเปิ ด action ใน โฟโตช็อบ อะไรแบบนี้เซงครับ - -
    เท่าที่ผมเก็บๆข้อมูลมาเค้าบอกว่า
    • asus มีปัญหาเรื่องแบตจริงไหมครับแบบเสื่อมง่ายปีเดี้ยวทำ นองนั้นจริงไหมครับ
    • และที่ผมถามไป Asus A8jpเหมาะสุดยังครับ
    • อยากทราบอีกหน่อยน่ะครับการทำงานของผมเท่า X1700 กับ Go 7600 ไหนดีกว่ากันหรอครับ
    • สุดท้ายขอบคุณที่ตอบปัญหาของผมน่ะครับ ...

จะซื้อ notebook มาเล่นเกมส์จริงๆเหรอครับ
    ผมว่าไม่เห็นคุ้มเลย

จขกท.
    Guest

เอาไว้บางทีไปทำงานที่ทำงานด้วยน่ะครับ ขำๆ แต่อยากได้แรงๆงะ มี Pc อยู่แล็วน่ะครับ

เทอรี่ โคตรแมน
    Guest

อยากรู้ด้วยอ่ะ

ผู้มาเยือนนะ
    Guest

เล่น G1, G2 ไปเลยดิคับ แรงดี

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

แค่x1600ก็แรงกว่า 7600แล้วล่ะครับ

x1700นี่ 12ท่อ 7600มี8ท่อ

notebookสมัยนี้ค่อนข้างทนครับ ในเรื่องการใช้งานเป็นระยะเวลานานๆ (ยกเว้นA..er)

ส่วนเรื่องเกมนี่เหลือเฝือครับ สำหรับเกมonline หรือneed for speed (เปิดAA 4xยังไหว)
    ส่วนเกมแบบFPSจัดๆนี่ก็คงแนะว่าHighที่800x600 ถ้าชอบ1024x768 คงจะราวๆ medium

ส่วนต่างของa8ที่ใช้7600กะx1700 ราวๆ 3000บาทมั้งครับ(จำมะค่อยได้)

เรื่องbattนี่ยังดีหน่อยที่เค้าประกันให้เท่ากับอายุตัวเครื่องของAsusนะ (ก่อนซื้อก็ถามๆไปด้วยว่าประกันเท่ากันทุกชิ้นมั้ย บางร้านมาน..... - -)

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ก้อดีนะ A8JP แต่ว่าลอง พิจารณา A6QT หน่อยไหมครับ มานใช้ AMD Turion x2 TL 52@1.6Ghz + VGA GF 7600 go

เรื่อง VGA 7600 กะ x1600 ใกล้เคียงกันครับต่างกันไม่เท่าไร แถมเปิด AA8x AF16x Hight Detail ยังเล่นเกมอย่าง Half Life 2 ได้นิ่มๆเลยครับ ส่วนเรื่องเปิดไว้นานๆ แล้วมีปัญหาไม่บอกได้เต็มปากเลยครับว่า ไม่มี ผมใช้ Turion x2 เปิดบิทไว้ 3 วันยังชิวๆเลยครับ

OverclockZone Member TcFT's Avatar

ราคาปามาณนี้ผมว่า ASUS ดูโอเคสุดนะคับ (ดูที่การ์ดจอโดยตัด A.er ออก)

OverclockZone Member

Acer ไม่ดีตรงไหน

OverclockZone Member

ผม ว่า Asus ก็ ดีนะครับ

Bookmarks

Bookmarks