Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไวรัสหรือป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไวรัสหรือป่าว

คือ icon ทั้งหน้าจอDesk topในไดฟ์ C: D: ก็เป็น เป็น รูป ที่ต้องopen with
    แต่เข้าไปได้น่ะ ทำอะไรได้ทุกอย่าง แต่รูปไอคอน มันเปลี่ยนไปหมดเลย

วิธ๊แก้ไข ต้องทำไงครับ

ผู้รู้ตอบที

Originally posted by ReDCrow View Post
    คือ icon ทั้งหน้าจอDesk topในไดฟ์ C: D: ก็เป็น เป็น รูป ที่ต้องopen with
    แต่เข้าไปได้น่ะ ทำอะไรได้ทุกอย่าง แต่รูปไอคอน มันเปลี่ยนไปหมดเลย

วิธ๊แก้ไข ต้องทำไงครับ

ผู้รู้ตอบที
    อ่านแล้ว งงๆ อ่ะ ให้ดีน่าจะแคปรูปมานะ
    เบื้องต้นสแกนไวรัสดูหรือยัง?

Comment

เข้าใจว่า ดับเบิลคลิกไม่ได้ มันจะบอกให้ Open With (ใช่ป่ะ)

ไวรัส อาจจะไม่อยู่แล้ว เหลือแต่ไฟล์ Autorun ไว้

ไปปิดการซ่อนไฟล์ก่อน(ทำตามรูป) แล้วเข้าไปดูทุกไดร์ฟ โดยลบ Autorun.int ทิ้งให้หมด (เข้าดูตามโฟลเดอร์ด้วยนะ)
      Attached Files

Comment

^
        ^
        ^
        อืม... ลบแล้วก็กลับมาปรกติเลยใช่มั้ยครับ

Comment

จะกลับมาดับเบิลคลิกได้ครับ แต่ถ้าไวรัสยังอยู่ เด๋วมันก็จะเป็นเช่นเดิมอีก

ปล.อย่าลบไฟล์ที่ไม่รู้จักกันหล่ะ เด๋วต้องเสียเวลาลงวินโดวส์ใหม่นะเออ

Comment

Working...
          X