Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนด้วยครับ เล่นGTA4 ปรับ High ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนด้วยครับ เล่นGTA4 ปรับ High ไม่ได้

เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมได้เกม GTA มาใหม่ลงก็ยากกว่าจะได้เล่น แถมพอลงได้เล่นได้แล้ว
    เข้าไปปรับ Grahpic อันนึงอะปรับ Highted ได้แล้ว แต่อีกอันอะครับ ของผมมันปรับสุดได้ที่ Medium แล้วมันจะมีตัวเลขขึ้นประมาณว่า 430/470 คือยิ่งปรับสูงขึ้น ตัวเลขข้างหน้าก็จะสูงตามแต่ได้ไม่เกิน เลขตัวหลัง
    ผมเลยสงสัยว่ามันเกิดจากการที่แรมไม่พอหรือป่าวครับ ถ้าใช่ แล้วเป็นที่แรม หรือ แรมVGA ครับ และทำอย่างไรให้มันสามารถปรับได้สูงกว่านี้ครับ
    สเปก e5200 2.50@4.0 Ram 2g/800 @ 900 Vga 512Mb
    ขอบคุณมากครับ
    Last edited by dreamerkidz; 19 Jan 2009, 10:50:12.

มันเป็นการใช้แรมของการ์ดจอของผมปรับได้สูงสุด870/874MB ผมใช้GTX260 ปรับให้มันเป็นสีเขียวไว้ดีที่สุดครับและก็อยู่ที่การตั้งค่าด้วยยิ่งHIยิ่งต้องใช้แรมเยอะครับ
    Last edited by tagashi; 19 Jan 2009, 10:58:07.

Comment

Originally posted by tagashi View Post
      มันเป็นการใช้แรมของการ์ดจอของผมปรับได้สูงสุด870/874MB ผมใช้GTX260 ปรับให้มันเป็นสีเขียวไว้ดีที่สุดครับ
      สรุปว่าถ้าผมต้องการปรับสูงกว่านี้ ต้องซื้อVGA ที่มีแรมสูงกว่านี้หรือไม่ก็ 1G ไปเลยใช่ป่าวครับ
      และถ้าผมเพิ่มแรม เครื่อง ไปก็ป่าวประโยชน์ใช่หรือป่าวครับ ท่าน

Comment

Originally posted by dreamerkidz View Post
        สรุปว่าถ้าผมต้องการปรับสูงกว่านี้ ต้องซื้อVGA ที่มีแรมสูงกว่านี้หรือไม่ก็ 1G ไปเลยใช่ป่าวครับ
        และถ้าผมเพิ่มแรม เครื่อง ไปก็ป่าวประโยชน์ใช่หรือป่าวครับ ท่าน
        เพิ่มแรมเครื่องมันไม่ช่วยให้ปรับได้สูงขึ้นครับ
        วิธีแก้มีครับ

สำหรับคนที่แรมบนการ์ดจอไม่ถึง 600MB จะไม่สามารถ Texture Quality ได้สูงสุดแค่ Medium ทั้งๆ ที่สูงสุดปรับได้ที่ High ส่วน View Distance ก็จะไม่สามารถปรับได้ถึง 100 ได้เลยถ้ามีแรมกราฟิกการ์ดไม่ถึง 1.5GB (อะไรจะขนาดนั้น O_o) เรามีวิธีปลดล็อคให้สามารถตั้งค่ากราฟิกสูงสุดได้โดยไม่จำเป็นว่ากราฟิการ์ดของเราต้องมีแรมมากขนาดนั้นครับ วิธีทำนั้นง่ายๆ เริ่มแรกสร้าง shortcut เกมของ GTA4 ไว้บน Desktop ก่อน จากนั้นคลิกขวาที่ shortcut แล้วเลือกคำสั่ง properties ในกรอบ Target จะมี "...Grand Theft Auto IVLaunchGTAIV.exe" ให้เติมคำลั่ง -norestrictions เพิ่มเข้าที่หลัง (อย่าลืมเคาะ space bar 1 ครั้ง ข้างหลังเครื่องหมายคำพูด) ตัวอย่าง "...Grand Theft Auto IVLaunchGTAIV.exe" –norestrictions คลิก ok หลังจากนั้นเข้า rockstar social club ข้าม login แล้วอย่ากด play ให้เข้าเกมทาง shortcut ที่เราสร้างขึ้นใหม่แทน ทีนี้ก็ปลดล็อคกราฟิกได้สุดๆ แล้วครับ

ที่มา http://www.i3.in.th/news/view/261 << Grand Theft Auto 4 - Performance Guide

Comment

Originally posted by UnderoatZ View Post
          เพิ่มแรมเครื่องมันไม่ช่วยให้ปรับได้สูงขึ้นครับ
          วิธีแก้มีครับ

สำหรับคนที่แรมบนการ์ดจอไม่ถึง 600MB จะไม่สามารถ Texture Quality ได้สูงสุดแค่ Medium ทั้งๆ ที่สูงสุดปรับได้ที่ High ส่วน View Distance ก็จะไม่สามารถปรับได้ถึง 100 ได้เลยถ้ามีแรมกราฟิกการ์ดไม่ถึง 1.5GB (อะไรจะขนาดนั้น O_o) เรามีวิธีปลดล็อคให้สามารถตั้งค่ากราฟิกสูงสุดได้โดยไม่จำเป็นว่ากราฟิการ์ดของเราต้องมีแรมมากขนาดนั้นครับ วิธีทำนั้นง่ายๆ เริ่มแรกสร้าง shortcut เกมของ GTA4 ไว้บน Desktop ก่อน จากนั้นคลิกขวาที่ shortcut แล้วเลือกคำสั่ง properties ในกรอบ Target จะมี "...Grand Theft Auto IVLaunchGTAIV.exe" ให้เติมคำลั่ง -norestrictions เพิ่มเข้าที่หลัง (อย่าลืมเคาะ space bar 1 ครั้ง ข้างหลังเครื่องหมายคำพูด) ตัวอย่าง "...Grand Theft Auto IVLaunchGTAIV.exe" –norestrictions คลิก ok หลังจากนั้นเข้า rockstar social club ข้าม login แล้วอย่ากด play ให้เข้าเกมทาง shortcut ที่เราสร้างขึ้นใหม่แทน ทีนี้ก็ปลดล็อคกราฟิกได้สุดๆ แล้วครับ

ที่มา http://www.i3.in.th/news/view/261 << Grand Theft Auto 4 - Performance Guide
          โอ้ว!! ขอบคุณมากเลยครับท่าน เดียวกลับบ้านไปจะลองทำดูครับ

Comment

สรุปว่า
            MEDIUM
            HIGHEST
            20
            20
            30
            9

แจ่ม

Comment

Originally posted by TheRocKMaN View Post
              สรุปว่า
              MEDIUM
              HIGHEST
              20
              20
              30
              9

แจ่ม
              เท่าที่ลองนะครับ FPS min ต่ำสุดประมาณ 26
              แต่เงามันแปลกๆหยาบไปนิดดูขัดหูขัดตา

ผมเลยลองเป็นแบบนี้
              MEDIUM
              HIGHEST
              30
              30
              30
              9

เงาดีขึ้นมาหน่อย FPS ไม่ลดเท่าไร เล่นได้สบายๆ

Comment

Originally posted by UnderoatZ View Post
                เท่าที่ลองนะครับ FPS min ต่ำสุดประมาณ 26
                แต่เงามันแปลกๆหยาบไปนิดดูขัดหูขัดตา

ผมเลยลองเป็นแบบนี้
                MEDIUM
                HIGHEST
                30
                30
                30
                9

เงาดีขึ้นมาหน่อย FPS ไม่ลดเท่าไร เล่นได้สบายๆ
                อ่าวหรอครับ ผมไม่ทันสังเกต
                แต่ส่วนตัวปรับ CAR DESTINY ไว้ 100 เลย เพราะว่า ชอบรถบนถนนเยอะๆ
                Last edited by TheRocKMaN; 19 Jan 2009, 12:36:43.

Comment

ความรุ้ทั้งน้านเลย ^^

Comment

ทำแล้วมันอันตรายต่อเครื่องหรือเปล่าอ่ะคับ

Comment

Originally posted by Kittan View Post
                      ทำแล้วมันอันตรายต่อเครื่องหรือเปล่าอ่ะคับ
                      อันนี้ไ่ม่รู้ครับ แต่คิดว่าไม่นะครับ
                      โดยส่วนตัวไม่ได้ทำ เพราะแค่นี้ก็หน่วงๆนิดๆแล้ว ผมว่าปรับได้ก็คงทำให้ FPS ลดและหน่วงมากขึ้น การที่เขาล๊อคมาก็เพื่อให้เล่นไ้ด้แบบสบายๆ ตามเครื่องเรา เหมือนประมาณแนะนำแค่นี้พอ อย่าฝืนเลยน้อง

ผมว่าเครื่องเราไหวแค่ไหนก็เอาแค่นั้น ไม่ใช่เกมโชว์กราฟฟิค อยู่แล้วครับ ไม่ซีเรียส

Comment

คิดว่าปรับไปแล้วจะไม่กระตุกหลอครับ มันปรับให้อัตโนมัติตามสภาพคอมของเรา เหมือนกับเราวิดพื้นได้ 100 ครั้ง มีคนท้าเราให้วิดพื้นอีก 20 เป็น 120 ครั้งคุณคิดว่าทำได้ แต่ที่คุณทำนั้นมันฝืน บางทีอาจจะทำไม่ได้บางทีทำได้แต่ช้าลง ประมาณนั้น

อย่าทำอะไรเกินตัวจงอยู่อย่างพอเพียง

Comment

ู^ มันก็ไม่ถูกซะทีเดียวนะครับ เรื่องบางเรื่องเอามาเปรียบกันมันไม่เหมือนกันหลอก

Comment

อะจริงบ้าง ไม่จริงบ้าง ^^

Comment

เขาก็ปรับ High ไม่ได้กันหลายคนแหละครับ...

Comment

Working...
                              X