Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมว่ามันมันไม่เลวนะครับ <แด่คนที่ต้องการไวเลสฟรีเล่น>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมว่ามันมันไม่เลวนะครับ <แด่คนที่ต้องการไวเลสฟรีเล่น>

ผมเป็นคนหนึงที่อาศัยหอพัก แล้วประสบปัญหาหอพักบริการเน็ตที่คุณภาพแย่มาก โดยที่หอให้บริการเน็ต Wireless ความเร็ว 256/128 เดือนละ 400 บาท แต่ยังดีที่ยังพอจะจับสัญญาณ true ได้
    ต้องบอกก่อนว่าตอนนี้ใช้ Y510 ตัวรับสัญญาณ wireless A4965ANG สามารถรับสัญญาณได้ประมาณ 1 ขีด ประมาณว่าบางครั้งจับสัญญาณไม่ได้ด้วยซ้ำ ก็เลยคิดหาหนทาง พอดีว่ามีตัวรับสัญญาณwifi TP-Link รุ่น wn321G ซื้อมาก็ 400 กว่าบาทเป็น usb ก๊ากๆนี้และครับ
    1.เริ่มแรกผมทำการสำรวจ hotpot จาก web true ผมก็จัดตำแหน่งของห้องใหม่(โดยการเดิน หาเอาเลยครับ ถือโน้ตบุคนี้และ) สุดท้ายก็ตามที่คิดไว้ครับ คือ ต้องบริเวณหลังห้องติดกับประตูระเบียงซึ่งมันก็ตรงตาม hotpot ที่ดูไว้ตอนแรกเพราะมันอยู่หลังห้องผมจริงๆ แต่ไกลพอดูเลยครับ
    2.ผมก็เลยหาข่้อมูลการทำจานดาวเทียมบ้าง ดูจากการ Mod ตัวรับสัญญาณบ้าง ก็ทำๆตามๆ เค้าไปครับ ตอนแรกก็ไม่ได้คิดหรอกว่าจะจริง หรือ ไม่จริง จะดีกว่าขึ้นมั้ยก็ไม่รู้ แต่ยังไงได้ครับ คนมันถึงทางตัน จะอยู่เฉยๆได้ยังไง ยอมลองผิดลองถูกดีกว่า
    3.ผมก็ไปซื้อกะละมังใบเล็กๆไม่ใหญ่มากมา ประกอบเข้ากับ TP-Link สุดก๊าก หันจานอันน้อย ไปทาง hotpot true (จุดธูป3ดอกพ่อแก้วแม่แก้วช่วยลูกด้วย)
    4.ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจครับ จานน้อยของผมสามารถขยายสัญญาณได้จริงๆ จากขีดกว่าๆ กลายเป็น 3-4 ขีด จากที่เคยใช้ในโน้ตบุค ที่ประมาณ1-2 ขีด ผมไม่ได้โม้นะครับ เดี๋ยวดูรูปได้เลยยย

หา hotpot

Comment

จานน้อยลูกพ่อ

Comment

รูปนี้ไม่ค่อยชัดครับ

Comment

สัญญาณเพิ่ม

Comment

วัดความเร็ว

Comment

แหล่มเลยท่าน

Comment

หล่อมากครับ
                ไม่ทราบว่าท่านใช้รายเดือนความเร็วเท่าไรครับ

Comment

แจ๋วครับ ไว้จะลองทำดูบ้าง

Comment

Originally posted by zar0079 View Post
                    หล่อมากครับ
                    ไม่ทราบว่าท่านใช้รายเดือนความเร็วเท่าไรครับ
                    ผมขอuser/pass ของเพื่อนมาใช้ เค้าใช้ HI SPEED 3mb มั้งครับถ้าจำไม่ผิด
                    Last edited by urzaorage; 19 Jan 2009, 15:23:27.

Comment

ดีจังมีฐานตั้งด้วย มันมาด้วยเลยรึเปล่าครับ หรือ เอาจากที่อื่นมา ของผมซื้อ tp-link เหมือนกัน แต่อีกรุ่นนึงครับ
                      ที่มีเสาน่ะ มีแต่สายไม่เห็นจะมีฐานตั้ง

Comment

Originally posted by virus023 View Post
                        ดีจังมีฐานตั้งด้วย มันมาด้วยเลยรึเปล่าครับ หรือ เอาจากที่อื่นมา ของผมซื้อ tp-link เหมือนกัน แต่อีกรุ่นนึงครับ
                        ที่มีเสาน่ะ มีแต่สายไม่เห็นจะมีฐานตั้ง
                        ฐานน่าจะเป็นของ d-link ครับ

กาละมังท่าน จขกท.แรงได้ใจเลยครับ
                        วิธีการหาจุดที่รับสัญญาณได้ดีสุดก็แบบท่านแหละ
                        ผมไม่มี n/b
                        ใช้มือถือ เดินหาครับ
                        ถ้ามันลง wireless mon ได้ก็ดี
                        จะได้ทราบจุดที่สัญญาณแรงสุด

Comment

Originally posted by tomodify View Post
                          ฐานน่าจะเป็นของ d-link ครับ

กาละมังท่าน จขกท.แรงได้ใจเลยครับ
                          วิธีการหาจุดที่รับสัญญาณได้ดีสุดก็แบบท่านแหละ
                          ผมไม่มี n/b
                          ใช้มือถือ เดินหาครับ
                          ถ้ามันลง wireless mon ได้ก็ดี
                          จะได้ทราบจุดที่สัญญาณแรงสุด
                          ถูกต้องละครับ เป็นของ D-Link
                          Last edited by urzaorage; 22 Jan 2009, 08:41:20.

Comment

แจ่มเลยท่าน...ว่าแต่ท่านอยู่หอไหนครับ เด็กลาดกระบังเหมือนกัน

Comment

อันนี้เพิ่งทำเสร็จเมื่อวานครับ เดี๋ยวผลจะมาสรุปให้ฟังครับ

Comment

Working...
                              X