Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ๆ ครับ ทำไมผมใส่แรมเข้าไป 6 G แต่ windows มันเห็นแค่ 3.4 G เองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ๆ ครับ ทำไมผมใส่แรมเข้าไป 6 G แต่ windows มันเห็นแค่ 3.4 G เองครับ

ผมใช้แรม DDR2 1 G bus 1066 * 2 slot ของ kingMax
    กับ DDR2 2 G buss 1066 * 2 slot ของ Geil รุ่น Black degon

รวมแล้วมันควร 6 G แต่ทำไมใน windows มันเห็น แค่ 3.4 เองหละครับ
    ผมดูผิดหรือป่าวไม่แน่ใจ รบกวนพี่ๆช่วยดูหน่อยนะครับ

อันนี้ใน CPU-Z

ผมเลย งงๆ ว่า ตอนนี้ผมใช้ความจุแรมอยู่ที่เท่าไรกันแน่ครับ พี่ๆช่วย
    ด้วยนะครับ

window ที่เป็น 32 bit จะเห็นแค่นั้นคับ อยากเหนหมดต้องเปลี่ยนเปน 64 บิต คับ รอคนต่อไปมาแจงให้อีกที

Comment

ตามนั้น

Comment

ปัญหาโลก แตกจริงๆเลยครับ
        ไอเรื่อง Window เห็น 3GB กว่าๆ เนี่ย

ถ้าเราลงWindow 32 Bit เนี่ย จะเห็นสูงสุด ไม่เกิน 3.5GB แน่นอน ครับ
        แต่ถ้าเราลง Window 64 Bit นะ จะเห็นครบตามจำนวนแรมที่เราใส่เข้าไป(กรณีใส่แรมเกิน 4 GB)

Comment

แล้วตอนนี้ผมใช้ ram อยู่เท่าไรเหรอครับ

Comment

Originally posted by boykeng View Post
            แล้วตอนนี้ผมใช้ ram อยู่เท่าไรเหรอครับ
            ใช้ได้้ตามที่ windows เห็น 3GB กว่าๆ

Comment

ทราบมั้ยครับว่าทำไมมันถึงเห็นไม่ถึง 4GB

2^32 มันได้ 4294967296 ซึ่งก้อคือ 4GB พอดีนะ

ทำไมมันได้ 3.4 เอง มีใ ครรู้มั้ยครับ ผมก้อสงสัยเหมือนกัน

แต่ในอนาคตจะมีคนออกมาถามใหม่ว่า ทำไม window64bit ของผมใส่ RAM เข้าไปแล้วมันขึ้นแค่

16 พันล้านกิ๊กกะไบท์เองอ่ะ!!!

แต่ตอนนั้นพวกคุณๆอาจจะไม่อยู่ตอบคำถามนี้แล้วก้อได้ อิอิ
              Last edited by shinrei; 19 Jan 2009, 13:06:02.

Comment

งั้นถ้าต้องการใช้จริงๆ
                ต้องเปลี่ยน เป็น 64 bit

แล้วโปรแกรม ที่ใช้อยู่ต้องเปลี่ยนด้วยหรือป่าวครับ

เช่น flash , flex , โปรแกรมในตระกูล adobe
                หน่ะครับ รวมถึงโปรแกรมที่เป็น 32 bit ต้องยกเครื่องใหม่หมด หรือว่า ใช้ตัว setup ตัวเดิมได้ครับ

หรือ เปลี่ยนไปใช้ vista ดีครับ ถ้าเปลี่ยนเปลี่ยนแบบไหนดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by shinrei View Post
                  ทราบมั้ยครับว่าทำไมมันถึงเห็นไม่ถึง 4GB

2^32 มันได้ 4294967296 ซึ่งก้อคือ 4GB พอดีนะ

ทำไมมันได้ 3.4 เอง มีใ ครรู้มั้ยครับ ผมก้อสงสัยเหมือนกัน

แต่ในอนาคตจะมีคนออกมาถามใหม่ว่า ทำไม window64bit ของผมใส่ RAM เข้าไปแล้วมันขึ้นแค่

16 พันล้านกิ๊กกะไบท์เองอ่ะ!!!

แต่ตอนนั้นพวกคุณๆอาจจะไม่อยู่ตอบคำถามนี้แล้วก้อได้ อิอิ
                  ที่มันเห็นไม่เต็มเพราะว่ามันเป็นข้อจำกัดของ Software ซะส่วนมาก

เพราะอย่างใน bios ถ้าเข้าไปดูมันจะเห็น memory usable : 4096MB (เห็นเต็ม)

ส่วนเรื่อง 64-bit OS มันคงไม่มีคนถามเพราะ hardware มันคงไม่พัฒนาไปไวขนาดที่ว่าใส่แรมได้พันล้าน GB (แม้ว่าโดยทฤษฎีจะรองรับ)

อย่างน้อยๆก็อีกหลายปีกว่าจะใส่ได้ขนาดนั้น

ปล. ของเจ้าของกระทู้ไม่ใช่ 3.4GB นะนั่น มันคือ 3.249GB ลองหารดูดี (3406828 / (1024^2) = 3.249)

EDIT : เพิ่มภาพ

Last edited by AmaKatsu; 19 Jan 2009, 13:30:11.

Comment

ใส่ไมตั้ง 6 กิ๊ก *0*

Comment

max 4 ลบ vga + อื่นๆ เลยต่ำกว่า 4

แต่ที่งงคือ

จขกท บอก ddr2 แต่ cpuz ddr3 ???

Comment

ปัญหาระดับโลกจริงๆ

Comment

อันนี้ครับ น่าจะตอบปัญหาต่างๆได้หมด
                          http://blogs.msdn.com/hiltonl/archiv...m-problem.aspx

Comment

แล้ว เรื่องการ ทำงานอ่ะท่าน

มันจะทำงาน เต็มๆ ป่ะ

Comment

Originally posted by Oxjane View Post
                              แล้ว เรื่องการ ทำงานอ่ะท่าน

มันจะทำงาน เต็มๆ ป่ะ
                              เต็ม เท่าที่ Windows Task Manager เห็น (สามารถใช้แรมได้ตามนั้น)

Comment

Working...
                              X