Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu notebook ร้อนถึง 60 องศา ผิดปรกติม่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu notebook ร้อนถึง 60 องศา ผิดปรกติม่ะคับ

พี่ ๆ ช่วยทีน่ะคับ อยากรู้เหมือนกัน ว่าตอนนี้ มันผิดปรกติรึเปล่า คับ มันร้อนถึง 60 องศาเลยอ่ะ คับ แล้วพอเล่นเกมก็ยังดับอีก เซ็งคับผม ผมควรจะทำยังไงดีคับ แล้ว ถ้าจะใช้ ตัว cooling pad หรือ มีอะไรที่ดีกว่า มั้ยคับ ชอบคิดทีคับ

ถ้าใช้มานานแล้วลองไปเป่าฝุ่นออก น่าจะช่วยได้เยอะเรื่องเล่นแล้วดับนี่

Comment

ยี่ห้อและรุ่นอะไรครับ

Comment

cpu ห้องแอร์ 45 ห้องธรรมดา 50-55 เล่นเกมห้องแอร์ 80 ห้องธรรมดา 85-90 ครับ

ของผม 5920g ครับ แต่ถ้าเป็น hp มันจะร้อนกว่านี้เพราะระบบละบายความร้อนใช้ท่อทองแดง(เรียกถูกเปล่าก็ไม่รู้)
        อันเดียวกัน ไม่ได้แยกเป็น 2 ท่อ แต่โดยปกติ ท่ออันแรกระบาย cpu กับ chipset ท่อที่สองจะระบายความร้อน gpu ครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
          ยี่ห้อและรุ่นอะไรครับ
          acer aspire 5560 อ่ะคับ

Comment

อุณหภูมิผมว่าก็ไม่สูงมากนัก น่าจะเป็นปัญหาที่ส่วนอื่นมากกว่า ลองหาพวกแทนลองโน๊ตบุ๊กหรือ cooling pad มาลองใช้ดูก็ได้นะครับ เครื่องผมซีพียู 80 กว่าๆยังไม่เป็นไร แต่พอเล่นเกมส์ไปซักพักเท่านั้นละไปเลย พอซื้อ cooling pad อันละ ร้อยกว่าๆมาใช้ dota ลื่นเลย ซึ่งของผลคาดว่าจะเกิดจากการ์ดจอร้อนเกิน

Comment

ผมก็ใช้อยู่คับ พวก cooling pad เนี่ย แต่ไม่ได้ช่วยไรเลยคับ ยังดับอยู่ อ่ะ เซ็งเป็ด

Comment

ของผม compaq cq40-104ax
                amd turion-x2 2 Ghz
                ram 3 GB
                ati 3450
                ถ้าปรับ powerplan เป็น high performance อุณหภูมิปกติ อยู่ที่ 60 องศาเลยครับ
                ถ้าปรับ power saver อุณหภูมิปกติจะอยู่ที่ 45 องศา
                ถ้าเล่นเกมแรง ๆ เช่น prostreet ต้องปรับเป็น high performance
                อุณหภูมิ cpu ประมาณ 98 องศาครับ แต่เล่นทั้งวันก็ไม่มีดับครับผม
                ใช้ VISTA ครับ ปรับ power plan ได้ดีกว่า XP ครับผม

Comment

http://www.thaidellclub.com/board/in...p?topic=4277.0

ลองดูที่นี้

Comment

ผม Turion64x2

แค่ 34-41 องศา เอง

รันเกม 3D ก็วิ่งไป 60 เช่นกัน

ของผม โมเองครับ
                    โมพัดลม ทางเดินลม และเปลี่ยน Silicone
                    ช่วยได้มากกว่า 10 องศา เลย อิอิ

Comment

Working...
                    X