Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับความเร็วในการ write แผ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับความเร็วในการ write แผ่น

ผมอยากถามว่าเวลาเราไรท์แผ่นใช่ปะครับ ถ้าเราไรท์ด้วยความเร็วสูงสุด dvd x 16 มันจะมีผลอะไรไหมครับ คือมีแต่คนแนะนำ 4x ผมเลยอยากถามว่าถ้าไรท์ในโหมดความเร็วสูงสุด มันจะเป็นอย่างไร

เป็นเเน่ครับ
    ยิ่งความเร็วสูงโอกาสที่ข้อมูลจะผิดผลาดมีสูง
    เหมือนกับการทำงาน ถ้าคุณรีบร้อนไปงานจะไม่ละเอียดใช่ไหม?

Comment

อยากรู้ก็ลองดูสิ ส่วนใหญ่แค่มีโอกาสเสียเยอะ ถ้าไรท์ไปใช้งานไปแบบที่มีอ่าน Harddisk มากๆ ยิ่งมีโอกาสเสียเยอะ เพราะมันอ่านไม่ทันเขียน ก็แค่นั้น ขึ้นอยู่กะแผ่น แล้วก็เครื่องไรท์ด้วย
      (ที่ใช้อยู่ก็ Lite-on ไม่เคยไรท์ที่ 20x แล้วไม่เสียเลย แค่ 16x ก็ Error กระจายแล้ว ซื้อใหม่คงเป็น LG ดีกว่า ใช้แผ่นเดียวกัน ไรท์ที่ 16x ลองแสกนแผ่นดู Error น้อยกว่าเยอะ)

Comment

แผ่นดีก็ไรท์ได้เร็ว ไรท์ต่ำกว่าสเปคสักขั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้ว

Comment

แผ่นที่ไรท์ด้วยความเร็วสูงๆ (เกิน 10X ขึ้นไป เมื่อเทียบกับการไรท์ที่ต่ำๆ 4x-6x)
          ลองเอามาสแกนดูเมื่อผ่านไปสัก 5-6 เดือนดูนะครับ
          แล้วคุณจะได้คำตอบ ^ ^

เรื่องการไรท์ได้สำเร็จไม่สำเร็จไม่ใช่ประเด็นครับ

ประเด็นไปอยู่ที่ข้อมูลถายในแผ่นที่คุณไรท์มากกว่านะ
          ว่ายังดีอยู่มั้ย.....
          ยิ่งผ่านปีแรกไปแล้ว ประเภทที่ไรท์ 16X ก็ลุ้นกันนะครับว่าแผ่นยังอ่านได้มั้ย

ส่วนผม 2X ในปีแรกที่เครื่องไรท์ออกมายังดีอยู่ (ปีอะไรจำไม่ได้รู้แต่เครื่องไรท์ตอนนั้น 9000-7000บ.)
          ปัจจุบัน 4X ที่ไรท์ผ่าน 1-2 ปี แรกแบบไม่มีปัญหา
          ส่วนแผ่นที่ลองไรท์ 10X-12X เดี้ยงไปตั้งแต่ปีแรก

Comment

ผมไร้ท์

DVD @ 4x
            CD @ 8x

ตลอดครับ

Comment

DVD @4x เผลอกด @8x บ้างเป็นครั้งคราว
              CD @16x - 24 x ไม่เคยเกินนี้

Comment

ขึ้นอยู่กับแผ่นด้วย ส่วนตัววผม 8x-14x มี16xนานๆๆที cdส่วนมาก32x

Comment

Working...
                X