Announcement

Collapse
No announcement yet.

oc การ์ดจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• oc การ์ดจอครับ

ถ้าเรา oc การ์ดจอเราต้องเพิ่มไฟ pci-e ในไบออสรึเปล่าครับ แล้วเราจะรู้ได้ไงว่า การ์ดจอเรารับไฟได้เท่าไรครับ ของผม9600gso oc ใครทราบตอบทีครับ ขอบคุณครับ

1.8v ครับ หรือแลก GF 8400GS 512 ผมได้ น่ะ คับแกะกล่องประกัน3ปี เต็ ม คับ ผม

คร๊อกได้เยี้ยม เลยหุหุ

Comment

เรื่องไฟนช่อง Pci-e อย่าไปยุ่งกับมันดีกว่าครับถ้าไม่ชำนาญ แต๊บเอาง่ายๆ GSO OC ของท่านมีจัมเปอร์เพิ่มไฟ ที่ด้านท้ายการ์ดอยู่แล้ว สับให้มาอยู่อีกตำแหน่งหนึ่ง ก็ลากไปไกลๆได้แล้วคร๊าบบบบ

Comment

ไม่ต้องไปปรับ pci-e เลยครับ มีผลน้อยมาก

พอสับจั้มเปอร์โหดแล้ว ถ้าเปลี่ยนซิ้งเย็นพอก็ลากคอร์ไป 800 ไหวนะครับ
        หรือแกะกรอบพลาสติกออกแล้วเอาพัดลม 8 เซนมาประกบซิ้งก็ได้ครับ
        แต่ถ้าซิ้งเดิมไม่โมนี่ 750 ฟูลโหลดก็แตะ 100 แล้ว

Comment

4670 turbo ลากไปได้เท่าไหร่ครับ ซิ้งค์เดิมนะครับ^^

ตอนนี้ ลากมา 800/1000 อยู่ครับ แล้วเมมนี่ต้องลากเท่าไหร่ดีครับ

ช่วยแนะนำทีครับ

Comment

...ลากได้หรือไม่ได้ ดูที่อุณหภูมิก่อนครับ เมมนี่ต้องดูความเร็วของเม็ดแรมด้วย ต้องส่องที่เม็ดแรมเอา มันจะมีตัวเลขอยู่ชุดหนึ่งบนชิบ จะมีเครื่องหมาย (-) อยู่ด้านหน้า เช่น -40 -25 -10 นั่นคือเมมคล็อคสูงสุดของการ์ดเราครับวัดเป็นหน่อย ns เช่น แรม 1.0ns หรือ 0.8ns เป็นต้น แปลงค่าตัวนี้ให้เป็น Max Mhz ได้โดย นำตัวเลขที่ส่องมาได้.... -08 คือ 0.8ns ..........1000/0.8 = 1250 แบบนี้คือความเร็วสูงสุดที่แรมบนการ์ดเราไปได้
            ทีนี้ก็มาดูสเป็กจริงๆบนการ์ดเราอีกทีว่าตัวเลขตรงไหม สมมุติว่าสเป็คเรา 1000 ส่องแรมแล้วได้ 1250 ก็เหลือๆครับ ลากไปได้อีกไกล แต่ถ้ามันดันที่1000 โอกาสลากเพิ่มมีน้อยจ้า

Comment

อย่างนี้ถ้า4670ของผม มันเมม1000 ก็ลากไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ ลากได้แต่coreอย่างเดียวใช่ไหมครับ

ทีแรกผมนึกว่าค่าต่างๆมันต้องสัมพันธ์กัน ทั้งcore/mem/sherder

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X