Announcement

Collapse
No announcement yet.

E7300 ทำไมดูหนังhidefแล้วยังกระตุกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E7300 ทำไมดูหนังhidefแล้วยังกระตุกครับ

spec e7300 /gaep31ds3l/ his4670turbo/ ram2gb
    อยากถามดังนี้นะครับ

1 ผมเปิดหนังhidefจากhd แล้วทำไมยังกระตุก(ใช้ k-lite mega codec)
    ที่สงสัยเพราะหลายคนบอกเล่นหนังhidefไม่ต้องใช้specสูง อย่างนั้น cpu2.66hz
    ก็น่าจะเหลือแหล่แล้วแต่ทำไมต้องclockเป็น3.0ถึงจะดูได้ดีไม่กระตุกหล่ะครับ

2 ค่าเดิมของcpuตัวนี้ในbios คือ 266*9 = 2.4hzใช่ไหมครับ หรือผมต้องไปปรับตัวคูณ
    เป็น10ถึงได้2.66ตามspecทำไมมันถึงเป็นอย่างนั้นครับ ทำไมมันไม่เป็น2.66มาแต่แรก

3 ผมได้ลองปรับให้busให้เป็น300*10 มันได้3.0hzพอดี แล้วลองเปิดหนังhidefใหม่เรื่องเดิม
    ปรากฎว่าอาการกระตุกหายไปอย่างสิ้นเชิง ภาพราบรื่นไม่กระตุกเลย
    ตอนนี้ไฟอยู่ที่1.280(3.0hz)ปรับแบบนี้ถือว่าปกติ เปิดได้ทั้งวันทั้งคืน
    ไม่ต้องเปลี่ยนพัดลมไม่ต้องทำอะไรแล้วใช่ไหมครับ

4 นี่ถ้าผมใช้ e5200 เท่ากับว่าดูหนัง hidef ไม่ได้เลยหรือเปล่าครับเนี่ย
    หรือเป็นเพราะวินโด้+codecผม ไม่ดีหรือยังไงครับ

ผมใช้ E6300 1.86GHz Ram 2.5GB 667

ดูได้สบายๆ ยกเว้นบางเรื่อง เช่น The.Dark.Knight.BluRay.1080p.DTS ต้องเข้าไปดูใน Window 7 แล้วหายกระตุกเลย -*-

ใช้โปรแกรม KMplayer กับ k-lite codec

Last edited by Trojan; 20 Jan 2009, 01:45:41.

Comment

1. ถ้าเปิด 1080p ความเร็ว 2.6 อาจจะเอาไม่ค่อยอยู่ครับ

2. อาจจะเป็นที่ Bug ของ BIOS หรือว่า Bios ยังไม่รู้จัก E7300 ดีพอ ลองอัพไบออส หรือ เมลล์ไปแจ้งปัญหากับผู้ผลิตดูครับ

3. ถ้าแค่ 3 Ghz ไฟต่ำๆซิงค์เดิมสบายๆครับ ซิงค์เดิมเค้าออกแบบเผื่อให้รองรับเกินกว่าความเร็วเดิมพอสมควร

4. คงต้องลากช่วยครับ เดิมๆ L2 มันก็น้อยอยู่แล้วด้วย
      sigpic
      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
      งดแรงชั่วคราว

Comment

ความแรงของ HARDWARE เหลือขะพอ

ไปตรวจสอบ SOFEWARE ได้เลย

Comment

เครื่องท่านต้องมีอะไรผิดพลาดละ ผมใช้ e7300 เดิมๆ ไม่กระตุก นะครับ
          อยากลองดู ผมเลยลองลดคล๊อคลงมาเหลือแค่ 1.5 มันก็ยังไม่กระตุกเลยครับ
          แสดงว่าไม่จริงที่ต้องใช้ คอร์ซีพียูสูงถึงขนาดนั้นครับ
          E7300 @ 1.5Ghz ซีพียูยังวิ่งแค่ 60 กว่าเปอร์เซ็นเอง ครับ
          ตามรูปเลย แต่จากรูป ผมไม่สามารถแสดงได้ว่ามันไม่กระตุกจริงหรือเปล่า
          แต่ผมยืนยันว่ามันไม่กระตุกครับ หรือรอท่านอื่นมาลองแบบผมแล้วมายืนยันอีกเสียงก็ได้
          เล่นไฟล์ 1080p นะครับ

Comment

ใช้การ์ด 7300GT ยังดูได้เลย - -"

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
              ใช้การ์ด 7300GT ยังดูได้เลย - -"
              ออนบอร์ดก็ดูได้ครับ ถ้าใช้ ซีพียู+ซอฟแวร์ เป็นตัวถอดรหัส

สงสัยจังว่าแคปยังไงภาพหนังถึงติดอ่ะ ผมแคปติดแต่จอมืดๆง่ะ

Comment

ใช้ FRAPS ก็จับภาพได้ครับ

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post

ลากซะขนาดนั้นดูไม่ได้ก็บ้าแล้วท่าน

Comment

ลง Core AVC ช่วยครับ ลองหาด้วย Google ดูครับ
                    ใช้ Softwaer ตัวนี้ CPU หัวเดียวยังดูได้เลยครับ

Comment

E5200ก็ดูได้ไม่กระตุกครับ

Comment

ใช้ E2140 ดู 1080p ไม่Clock ยังลื่นครับ เลยครับ
                        ใ้ช้ K-Lite

Comment

ผมใช้ Cerelon E1200@3.4G, RAM 4GB, Kmplayer
                          1080P ดูได้ปกติครับ

Comment

ลองลง K-Lite Version ใหม่ดูครับ รู้สึก version ใหม่นี้ดีช่วยให้ CPU ทำงานน้อยลงเวลาดู Hidef
                            ตามลิงค์ข้างล่างโลด...!
                            http://www.filehippo.com/download_klite_codec_pack/

Comment

ffdshows ใน k-lite ทุก version กิน cpu สูงมาก....

ถึงเครื่องจะแรงยังไง หาก set ไม่เป็น มันก็ไม่ช่วยอะไร

ลบออก ลงใหม่ ตามกระทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=k-lite

Comment

Working...
                              X