Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องเน็ตที่คิดไม่ตก+ไม่ออก=ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องเน็ตที่คิดไม่ตก+ไม่ออก=ช่วยที

คือผมเปิดร้านเน็ต มีอยู่16เครื่อง แล้วเน็ตไม่แรงเลยเพิ่มเน็ตเป็น2เบอร์แล้วผมมีปัญหาจะถามคือผมมี
    สวิช(ฮับ)อยู่ตัวเดียวแบบ24 ช่องผมจะทำไงให้คอมทั้งร้านมันแบ่งเน็ตออกกันใช้อย่างละครึ่ง เซ็ดไม่เป็นอะครับ ผมใช้เน็ตของ ทีโอที ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แบ่งแบนวิดนี่ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ ไม่เคยทำ

แต่ร้านของรุ่นพี่ที่กทม.ก็เปิด16เครื่องเหมือนกัน ใช้เนต4MB ของทรูก็เร็วแล้วนะครับ

โหลดที400k+ เกินพอแล้วสำหรับ16เครื่องอ่ะครับ

แล้วของท่านนี่ใช้ 4 MB 2สายเลยเหรอ ถ้าไม่ใช่ก็ใช้ 4 MB สายเดียวก็น่าจะเร็วแล้วนา

ถ้าเปลี่ยนก็คงเป็นเปลี่ยนISPที่ให้บริการแหละ อิอิ

Comment

เปล่าเลยครับที่ร้านแค่ 512 2เบอร์ เพราะมากก่วานั้นไม่ได้เน็ตที่ผมอยู่มันไกลมากจากชุมสายอะครับทำไงดีเน๊อ

Comment

ท่น จขกท. ที่ว่า 2 เบอร์นี่ คือ สายโทรศัพท์คนละเส้นเลขหมายคนละเลขหมาย ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ?
        และ สวิชต์ (ฮับ) 24 พอร์ต นี่ มานเปน สวิชต์ หรือ ฮับ แน่ครับ ?

ถ้าเนต มี 2 เบอร์ แล้ว ใช้ เราท์เตอ 2 ตัว ต่อแยก เบอร์ละ 8 เครื่อง โดยใช้ สวิชต์ จะดีกว่าไหม ?
        แปลว่า ท่านต้องมีอุปกรณ์ เร้าท์เตอ อีก 1 ตัว และ สวิชต์ ที่ มากกว่า 8 พอร์ต อีก 1 ตัว แยกสายไปเลยครับ

ส่วน สวิชต์หรือ ฮับ 24 พอร์ตตัวเดิม ถ้าเปน สวิชต์ ก็เอามา ใช้กะ สายใดสายหนึ่งครับ (8เครื่อง)
        ถ้าเป็น ฮับ ก็ เปลี่ยนครับ เสียเงินอีกแล้ว 555+

ถูกผิดประการใด รอผู้รู้ท่านอื่น มาเสริมครับ ^^

Comment

อืมครับตอนนี้ก้อใช้อย่างนี้หละครับแต่ที่ร้านส่วนมากจะเป็นเด็กมาเล่นแล้วมันจะมีไอพีโบนัสได้แค่1เลขหมาย http://forums.overclockzone.com/foru...917#post332917 ผมอยากจะใช้แบบสลับไปสลับมาได้ทั้ง 2 เลขหมายทั้งร้านเลยครับ(เผื่อเน็ตเนาเบอร์อีกเบอร์ก็ยังทำงานได้)มีคนอธิบายมาบ้างแล้วแต่ไม่เข้าใจเลยครับ กลุ้มจังงืมๆ

Comment

อิอิ .... รอผู้รู้ ท่านต่อไปครับ ^_^

Comment

ใช้ Load Baland ซิคับพี่น้อง

Comment

หรือถ้ามีเครื่องเหลือก็ใช้พวก Redhat 9 มาทำ Load Balance ก็ได้ครับแล้วก็ทำ Proxy Server ไว้เก็บพวก File ที่โหลดซ้ำๆพวก Update Game Windows ไรพวกนี้

หรือ Windows 2003Server ก็ทำได้แต่ถ้าเป็นร้านเน็ตเค้ามาตรวจ Licent จะลำบาก

แล้วก็มีพวก pFsent monowall ipcop อีกที่เป็นแบบให้ใช้ฟรีและนิยมใช้กันตามร้านเน็ตและหอพัก

Comment

เหงแล้วงงจิงๆครับ มีคำอธิบายที่มากก่าวนี้ไม๊ยครับ

Comment

สวิชต์ หรือ ฮับ เป็นอุปกรณ์คนละตัวกันนี้ครับ

ซึ่ง สวิชต์ มีราคาแพงกว่า ทำงานเร็วกว่า

Switch หรือ Hub แตกต่างกันอย่างไร
                    ว่ากันง่ายๆ ก็คือ Switch จะฉลาดกว่า Hub รู้จักเลือกส่งข้อมูล และทำให้การส่งข้อมูลใน Network ทำได้เต็มที่และเร็วกว่าครับ นอกจากนี้ยังปลอดภัยต่อการดักจับข้อมูลมากกว่าด้วย
                    ทั้งนี้ขอบอกแค่นี้นะครับ ถ้าเป็นเชิงเทคนิคจะยืดยาว
                    ราคาต่างกันพอสมควรครับ 2 อย่างนี้ Switch จะแพงกว่า
                    แต่กับการซื้อมาใช้งานแล้ว จ่ายครั้งเดียวแต่แพง น่าจะถูกกว่าจ่ายน้อยๆ หลายๆ ครั้ง
                    ผมแนะนำว่าคุณควรใช้ Switch มากกว่าครับ

Switch จะมีหลายขนาดครับ โดยขึ้นอยู่กับจำนวน Port ยิ่งมี Port เยอะยิ่งแพง
                    ------------------------------------------------------------

Hub กับ Switching ต่างกันอย่างไร ในกรณีเอามาต่อ lan เพื่อเล่น Internet อะไรดีกว่า ข้อดีข้อเสียมีไรบ้าง
                    http://www.pantip.com/tech/hardware/topic/HM693185.html

Comment

Originally posted by Yoyea View Post
                      เหงแล้วงงจิงๆครับ มีคำอธิบายที่มากก่าวนี้ไม๊ยครับ
                      ลองไล่ดู IP กะความเชื่อมโยงแต่ละจุดดูซิครับไม่ยากถ้างงตรงไหนเดี๋ยวจะอธิบายให้คับ

Comment

ครับที่ผมใช้คือ Switch D-link 24 ช่องครับ

Comment

Originally posted by JO View Post
                          ลองไล่ดู IP กะความเชื่อมโยงแต่ละจุดดูซิครับไม่ยากถ้างงตรงไหนเดี๋ยวจะอธิบายให้คับ
                          ที่ผมเข้าใจถูกไม๊ยครับแล้วไอตัวที่ทำเครื่องหมายคำถามมันคืออะไรครับส่วนเรื่องคำอธิบายจะขอรบกวนถามท่านอีกที ขอบพระคุณครับที่ให้ความสนใจเด็กตัวน้อยๆ

Comment

Linksys RV042 คือ Load Balance ครับ
                            มี Wan 2 Port เซ็ทได้2แบบคือ
                            1.นำ Internet 2Line มารวมกันเพื่อเพิ่มอัตราการ download / upload
                            2.สามารถเซ็ทให้ Internet 2 Line ให้ตัวนึง Primary และตัวนึงเป็น Secondary เพื่อสำรองในก็กรณี Internet เส้นใดเส้นหนึงล่ม

Comment

Linksys AG241 เป็น ADSL Router ถูกต้องแล้วครับ
                              Linksys SR224 เป็น Switch 24Port ถูกต้องแล้วครับ
                              Last edited by JO; 25 Feb 2007, 23:13:53.

Comment

Working...
                              X