Announcement

Collapse
No announcement yet.

GA-MA790GP-DS4H และ ไฟจาก USB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GA-MA790GP-DS4H และ ไฟจาก USB

ประมานว่า ผมใช้ บอร์ด GA-MA790GP-DS4H แล้วทีนี้ ผมซื้อ Wifi USB มา
    แล้วในห้องไม่มีสัญญาณ เลยสากสาย USB 2.0 ยาว 5 เมตร ออกไปนอกห้อง
    ปัญหาเลยเกินคือ พอเสียบปุ๊ป มันขึ้นว่า "USB Device Not Recognized"
    ซึ่งถ้าใช้สายสั้น ๆ จะไม่มีปัญหา ซึ่งคาดว่า ไฟมัน ดรอป ในสาย
    สิ่งที่จะถามคือ
    1. บอร์ดรุ่นนี้สามารถ ปรับ bios ให้เพิ่มกระได้ไหม (ของเพื่อนเป็น Nootbook ปรับเพิ่มได้ 5 แอมป์ จากใน windows)
    2. มีสาย USB 2.0 ยาวประมาน 5-6 เมตร ดี ๆ ที่ไหนขายบ้าง และราคาเท่าไรครับ

ของผมก็เป็นครับ
    ถ้าใช้สายเล็กๆ
    พอดีไปซื้อสาย usb 10 เมตรมา 100
    ราคาเค้าขาย 280 ครับ ซึ่งสายมันจะดูเส้นใหญ่กว่าปกติ
    ความยาว 10 เมตร+2 เมตร=12 เมตร
    ใช้ได้ปกติครับ

ท่านลองหา usb เส้นใหญ่ๆ
    หรือลงทุนหน่อย wrt54gl หรือ gs มาทำเป็น repeater ก็ได้ครับ

Comment

ใหญ่กว่ามากไหมครับ ของผมประมาน 0.4-0.5 ซม รวมเปลือกแล้ว 5 เมตร 190 บาท

Comment

ลองใช้สายเดิมไปเทสกับเครื่องอื่นดูก่อนครับ อย่าเพิ่งซื้อใหม่ บางที่อาจเป็นที่winก็ได้นะ หรือสายมีปัญหา

Comment

เจอแระเป็นที่สายครับ ยืมสายเพื่อนมา 8 เมตร แต่เส้นใหญกว่าปรกติ ต่อได้สบาย

Comment

Working...
          X