Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8400 E0 ทำไมร้อนยังงี้ละครับ 80 - 90 องศามันผิดปกติตรงไหนเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8400 E0 ทำไมร้อนยังงี้ละครับ 80 - 90 องศามันผิดปกติตรงไหนเหรอครับ

คือผมได้ทำการ Overclock E8400 E0 ไปที่ 3.6(400*9 Vcore 1.27) แล้วอุณภูมิมันก็สูงแล้ว 68-75 องศาตอน Fulload แต่พอเพิ่มไปที่ 4.0(445*9 VCore 1.32 ถ้าลดไฟแล้วรันไม่ผ่านเลยครับ) คราวนี้อุณภูมิมันขึ้นไปที่ 80-90 องศา ผมอยากทราบว่ามันเป็นปัญหาที่อะไร ในเมือผมไปดูของท่านอื่นในบอร์ดนี้อุณภูมิมันอยู่ที่ 40-60 เท่านั้น

ปล.ผมซิงค์เดิมครับ แล้วตอนนั้นอุณภูมิห้องอยู่ที่ 26-30 องศา เท่านั้นนะครับ

1.เพราะผมทาซิลิโคลนไม่ดีเหรอครับ
    2.ผมปดูรอบพัดลม CPU มันอยู่ที่ 1600-2000 เท่านั้น
    3.ถ้าผมเปลี่ยนซิงค์นี้ อุณภูมิจะลดไหมครับ

ติดซิ้งค์แน่นดีรึป่าว

Comment

น่าจะแน่นนะครับใช่เวลาใส่ซิงค์ประมาณ 1 ชั่วโมงได้ ติดยากมากกกกก

Comment

1.32v เลยเรอะ

Comment

ไฟ 1.3 เนี่ย sink เดิมไม่ไหวแน่ๆครับ พวก 45nm ถ้าเพิ่มไฟก็ร้อนเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ

Comment

Originally posted by CannavaroJ View Post
            น่าจะแน่นนะครับใช่เวลาใส่ซิงค์ประมาณ 1 ชั่วโมงได้ ติดยากมากกกกก
            นั่นแหละครับที่เป็นห่วง เพราะถ้าคุ้นกับการติดตั้งซิ้งเดิมๆอินเทล ไม่น่าจะใช้เวลาเกิน30วินาทีก็เสร็จแล้วครับ

ลองลด vcore ลงมาเหลือสัก1.28vดูครับ ที่จริง E0 Vcore 1.25v เดิมๆ ก็ลากไป4GHz ได้สบายแล้วครับ

Comment

ผมเทสไม่ผ่านนะครับ ถ้าไฟต่ำกว่า 1.3

โห 30 วิ ใส่ยังไงเหรอครับผมทำตามคู่มือที่มันบอกเลยนะนั้นกดทีละ 2ด้าน ด้านตรงข้ามกัน ขนาดเรียกพี่เรียกน้องมาช่วยกดเลยนะครับ กว่าจะได้ หรือผมถอดมาใส่ใหม่ดี ยังงั้นต้องไปซื้อซิลิโคนมาใหม่อีกเหรอครับผมพึ่งซื้อมาป้ายเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วเองน๊า
              Last edited by CannavaroJ; 20 Jan 2009, 13:32:31.

Comment

Originally posted by CannavaroJ View Post
                ผมเทสไม่ผ่านนะครับ ถ้าไฟต่ำกว่า 1.3

โห 30 วิ ใส่ยังไงเหรอครับผมทำตามคู่มือที่มันบอกเลยนะนั้นกดทีละ 2ด้าน ด้านตรงข้ามกัน ขนาดเรียกพี่เรียกน้องมาช่วยกดเลยนะครับ กว่าจะได้ หรือผมถอดมาใส่ใหม่ดี ยังงั้นต้องไปซื้อซิลิโคนมาใหม่อีกเหรอครับผมพึ่งซื้อมาป้ายเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วเองน๊า
                ระวังบอร์ดพังนะครับ ซิ้งเดิมบางตัวมันใส่ยากครับ มันจะดันบอร์ดจนงอเลยล่ะ ถ้าเป็นซิ้งรุ่นเก่ามันจะแก้ไขได้ ถ้าเป็นของ E8400 มันแก้ไม่ได้ใส่ยากมากๆ แถมบางอีกต่างหาก ลองเอาของรุ่นอื่นมาใส่ดูครับ ไม่งั้นก็ลองเปลี่ยนซิ้งดู

Comment

Originally posted by one View Post
                  ระวังบอร์ดพังนะครับ ซิ้งเดิมบางตัวมันใส่ยากครับ มันจะดันบอร์ดจนงอเลยล่ะ ถ้าเป็นซิ้งรุ่นเก่ามันจะแก้ไขได้ ถ้าเป็นของ E8400 มันแก้ไม่ได้ใส่ยากมากๆ แถมบางอีกต่างหาก ลองเอาของรุ่นอื่นมาใส่ดูครับ ไม่งั้นก็ลองเปลี่ยนซิ้งดู
                  แล้วมีเคล็ดลับอะไรในการใส่ไหมครับ พอผมนึกว่าต้องไปถอดใส่มันอีกรอบนี้ผมเครียดเลยนะเนี๊ย ครั้งที่แล้วเจ็บมือไปหมดเลย มันชอบลงแค่ 3 ขา อีก ขาไม่ลงอะครับ เซงมากๆ จนสุดท้ายให้พี่ดันแล้วผมใช้ไขขวงกดตรงขาลงไปถึงเข้าอะครับ

อะอะ ลืมขอบคุณเลยครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยนะครับ พระคุณนี้จะไม่ลืมจนกว่าจะลืม

Comment

คุณเปิดดูคู่มือในกล่องซีพียูสิครับ ที่หมุดยึดทั้ง4ตัว หัวมันจะหมุนได้ ให้คุณหมุนให้อยู่ในตำแหน่งที่ถูกทั้ง4หัว

กดโดยไม่ต้องออกแรงมาก มันจะลงล๊อคดังกรึ๊บบบ!! แบบง่ายๆ แล้วถ้าเราพลิกใต้บอร์ด จะเห็นส่วนขาสีดำๆ โผล่ขึ้นมานิดนึง

เทคนิคมันอยู่ที่หัวหมุดยึด ที่ต้องหมุนให้ถูกล๊อคครับ ไม่งั้นไม่แน่น กดยังไงก็ไม่ลง

Comment

เหอๆ เจอตัวกินไฟเข้าให้แล้วครับ ปรับให้ตามตามconfig คนอื่นก็ช่วยไรไม่ได้ ผมเคยเป็นตั้งแต่E8200 ออกมาใหม่ๆ ถอยมาก็แพง กินไฟ สุดๆ ลากก็ยาก ตันแค่500*8 ไฟซัดไป1.6-1.62 คนอื่นใช้ไฟแค่1.5 โดยประมาณ ปรับให้ตายก็ช่วยไรไม่ได้ เลยขายไปซื้อE8400 C0 มือสองมา กินไฟน้อยกว่า ลากไกลกว่า แต่ร้อนมากกว่า ผมว่าsensorมันแปลกๆ จับที่ตัวpipe ไม่เห็นจะร้อน แต่temp สูงเวอร์ ถ้าร้อนจริงต้องtemp การ์ดจอ จับpipe นี่ร้อนจี๋เลย temp ก็รายงานตามนั้น

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่การใส่ซิ้งค์มากกว่า เพราะดูแล้วคุณไม่ได้สนใจตำแหน่งที่หัวหมุดยึดว่ามันหมุนอยู่ที่ตำแหน่งไหนก่อนที่จะกด

ถ้าสักแต่ว่ากดๆให้มันลง การติดตั้งมันก็ไม่สมบูรณ์หรอกครับ ถ้าใส่ไม่เป็นจริงๆ ยกไปร้านที่ไว้ใจได้ให้เขาใส่ให้หรือไม่ก็ต้องซื้อซิ้งค์ใหม่ที่มันใส่ง่ายๆ

อย่างพวก SUNBEAMTECH - Core-contact Freezer ด้วยการใส่ขาล๊อกแบบง่ายๆ เชื่อว่าคุณทำเองได้แน่ๆ

ลิ้งค์รีวิว http://overclockzone.com/zolkorn/yea...act/index.html

Comment

ผมหมุนหัวไปด้านตามคู่มือเลยครับทุกด้านผมอ่านก่อนทำแล้วครับ กดตามด้านที่ในคู่มือบอกด้วยครับ แต่มันไม่ลงจริงๆ นะครับ ต้องใช้ไขควงช่วย เดี่ยววันนี้ผมจะกลับไปลองใหม่ดูครับ แล้วพรุ่งนี้จะมารายงานผล ขอบคุณมากครับที่เข้ามาช่วยครับ กราบงามๆหนึ่งที

Comment

ใส่ซิ้งมาก็หลายตัว ไม่เคยถึงกับต้องออกแรงกดโดยใช้ไขควงสักที

แถมผมใส่เสร็จ จับที่ตัวซิ้งค์ยกทั้งเมนบอร์ดเหวี่ยงเล่นได้เลย มันก็ไม่หลุด

ถ้าต้องฝืนออกแรงในการติดตั้ง ผมว่าน่าจะใส่ผิดวิธีมากกว่า เพราะตั้งแต่ใส่ซิ้งค์มา

เอานิ้วโป้งกดนิ้วเดียวก็ลงแล้ว ไม่เห็นต้องฝืนออกแรงแบบคุณสักครั้ง

Comment

ครับผม เดี่ยววันนี้ผมจะกลับไปลองดูครับ แหะๆ

แล้วพรุ้งนี้จะลองรายงานผลครับ

ขอบคุณมากครับคุณ ๐Judas๐Iscariot๐ คุณช่วยตอบผมตลอดเลยครับ(แทบทุกกระทู้) ซึ้งมากครับผม

Comment

Working...
                              X