Announcement

Collapse
No announcement yet.

มหัศจรรย์ คอมเปิดเองได้ !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มหัศจรรย์ คอมเปิดเองได้ !!

เชื่อว่าหลายๆท่านคงเคยเห็นโปรแกรมจำพวก ตั้งเวลาปิด-เปิดคอมกันมาบ้างแล้ว

"เปิด" ครับ ผมไม่ได้พิมพ์ผิด โปรแกรมพวกนี้สามารถตั้งเวลาเปิดเครื่องได้ก็ต่อเมื่อเครื่องอยู่ใน สถานะ stand by หรือ hibernate เท่านั้น !

สำหรับการตั้งเวลาเปิดเครื่องเมื่อเครื่องอยู่ในสถานะ stand by นี่ึคงไม่แปลกอะไร เพราะว่าแค่กดปุ่มปุ่มเดียวบนคียร์บอร์ดมันก็เปิดได้แล้ว

แต่สำหรับ hibernate ผมอยากทราบว่้ามันเปิดได้อย่างไง ในเมื่อเครื่องมัีนดับไปแล้ว จะว่าโปรแกรมยังรันอยู่ก็ไม่น่าใช่ เพราะ psu มันก็ไม่จ่ายไฟแล้ว

เอาหล่ะครับ พล่ามมาซะนาน จริงๆผมมีเรื่องอยากขอความช่วยเหลือจากท่านๆทั้งหลายครับ

คือว่าไอ้ pc เจ้ากรรมของผมมันชอบเปิดเครื่องเอง วันดีคืนดี เรียนเสร็จกลับจากมหาลัย มันเปิดเครื่องรอผมซะงั้น - -*

มีวันหนึ่งผมเปิด winamp ค้างไว้แล้วสั่ง hibernate ก่อนไปเรียน ตอนบ่ายๆ คุณแม่โทรมาหาผม บอกว่าทำไมเพลงมันดังขึ้นมาเอง นึกว่าผีหลอก - -" ที่ไหนได้คอมมันเปิดเอง

เอ่อ ลืมบอกไปครับว่า มันจะเปิดเองเฉพาะเวลาที่ผม hibernate ไำว้เท่านั้น เวลา shutdown ไม่เห็นมันจะเป็น

สำหรับช่วงเวลาเปิด ผมพยามสังเกตแล้ว พบว่ามันไำม่แน่นอนครับ แล้วแต่อารมณ์มัน บางทีก็บ่ายๆ บางทีก็ช่วงตีสองตีสาม แต่เป็นทุกวันครับ
    ถ้าได้ปิดคอมออกไปไหนนา่นๆ ซัก 6-7 ชม.นี่ กลับมาถึง มันไว้รอชัวร์ครับ

นี่หล่ะครับที่อยากทราบสาเหตุ ว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไร
    ตามที่ผมสันนิฐานไว้ มันเกี่ยวข้องกับการ hibernate ชัวร์ ! เพราะถ้า shutdown มันจะไม่เป็น

ผมถึงอยากทราบหลักการทำงาน ของโปรแกรมตั้งเวลาเปิดเครื่องตอน hibernate ว่ามันทำได้อย่างไร เพื่อจะพอสืบสาวราวเรื่องไปหาสาเหตุได้

หรือถ้าท่านใด เคยประสบพบเจอปัญหาแบบนี้และทราบวิธีแก้ไข ก็ช่วยบอกกล่าวพอเป็นวิทยาทานแก่เด็กตาดำๆคนนี้ด้วยเถอะครับ

spec : icute 750 watt , Q9950 , P5Q-Pro , HIS 4870 1GB , kingston 2*2 GB of ram

ปล. ถามว่าทำไมผมไม่ shutdown ตอบว่า เพราะผมชอบ hibernate ครับ มันสะดวกดี ติดนิสัยจากคอมเครื่องเก่าีครับ (ก็เครื่องเก่ามันไม่เป็นอ้ะ)

เป็นที่บอร์ด P5Eผมก็เคยเป็นอัพไบออสแล้วหายลองดู

Comment

Originally posted by Gtx9800 View Post
      เป็นที่บอร์ด P5Eผมก็เคยเป็นอัพไบออสแล้วหายลองดู
      ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

Comment

ผีหลอกแล้วล่ะครับ...
        แนะนำสวดชิณบัญชรก่อนเล่นคอม...
        ล้อเล่นอ่ะครับ อัพไบออสตามท่านบน...

Comment

เข้าวัด ทำบุญ บ้างหรือเปล่าครับ

Comment

เซ็นเซอร์เมาส์แสงขยับมันเลยเปิดอ๊ะป่าว
            เวลานั่งเล่นคอมเคยเย็นหลังวูปๆมั๊ยล่ะครับ

Comment

สงสัยคิดถึงเจ้าของ อิอิ

Comment

โห แต่ละความเห็น

มีแต่เรื่องเสียวทั้งนั้นเลย - -"

------------------------------

ตอนนี้ผมได้ทำการ update bios ตามคำแนะนำของคุณ Gtx9800 และอีกหลายๆท่านแล้ว

แต่ยังไม่มีเวลาปิดเครื่องยาวๆซักที ยังไม่รู้ผลว่าจะหายหรือเปล่า

คืนนี้จะกลั้นใจ ไม่โหลดหนังโป๊ จะปิดเครื่องแล้วเข้านอน

คาดว่าพรุ่งนี้คงรู้ผลครับ ว่าจะเป็นที่ bios หรือเป็นที่อย่างอื่น บรือ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ >.<''

Comment

ผมเคยเป็น เปิดเองได้ เล่นไปเล่นมา ปิดเองเฉย

เป็นเพราะ เคสเจ้ากรรม ตัวเก่า

สวิตช์ เสีย !!

ไอ้เราก็นึกว่าอย่างอื่นเสีย เอามาเช็ค ยกเซทเลย

ยังไง ลอง ถอดสวิตช์ออกแล้วใช้ ไขควงจิ้มดู หวังว่า มันคงจะดีนะ อิอิ

Comment

ลองดูตามข้างบน

Comment

ผมก็เคยเป็นสมัยไช้ psu ติดเคสครับ สั่ง shoutdown แล้ว นอนๆ เสียงเครื่องสตาร์ทเองเฉยเลย พอเปลี่ยน psu มันก็ปรกติดีครับ

Comment

ดีเลยครับ จะได้ออกช่อง 7 หลังละครครับ ป๋องกำลังต้องการเรื่องแบบนี้ ^^

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ 2-3วันมีกลิ่นเหม็นๆ ที่ไหนได้หนูเข้าไปตายในเคส สวิช ช็อต -o- ผีหนูหลอกหลอน

Comment

ธรรมดามากครับของผมชักปลักแล้วเปิดเองผม งง มาก อ๋อที่ไหนได้ไฟในups นี่เองบอร์ดมันรวนครับ

Comment

เวลาเลิกเล่ยก็ดึงปลักออกครับ ถ้าเปิดเองได้อีกเอามาขายผมนี้ครับ ของแปลก ผมชอบ ^^

Comment

Working...
                              X