Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเล่น DVD ของ AJ ดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเล่น DVD ของ AJ ดีไหมครับ

พอดีว่า ไม่มีงบพอจะซื้อ แอมป์ ดีๆ สักตัวนะครับนะครับ
    ก็เลยหา DVD Player ที่มีภาคถอดรหัสในตัว มาใช้ไปก่อน
    ซึ่งก็มาเจอของ AJ นะครับ ราคาถูกแถมมีอย่างที่ต้องการ
    แต่สงสัยว่า มันโอเคไหมครับ มีใครเคยลองหรือใช้อยู่มั่ง

พอดีผมไม่ได้ใส่ใจในเรื่องรายละเอียดเสียงมากนักอะครับ
    แต่ต้องการให้มีมติเสียงเวลาดูหนังว่าซ้ายขวา หน้า หลัง
    ทำนองนี้เองนะครับ รบกวนขอความเห็นนิดนึงครับผม

พอดีผมมี X5/5.1 อยู่นะครับผม อิอิ งบน้อยค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป

ชื่อยี่ห้อก็เป็นที่รู้จักกันพอสมควร แต่ซื้อมาแล้วก็ยังต้องวัดดวงว่าจะดีหรือร้าย ส่วนตัวผมเอง ถ้าจะซื้อเครื่องเล่นดีวีดี ตอนนี้ก็มองแค่ pioneer กับ soken ว่าแต่ มีงบเท่าไหร่อ่ะคับ

Comment

ผมแนะนำ soken 875 3,250 ที่บ้านหม้อถอดรหัสDTSได้ด้วยครับ

Comment

Pioneer , soken , oppo

Comment

ส่วนใหญ่พวก dvd player ถูกๆ ที่ถอดรหัสได้ มักจะถอดได้ไม่แท้นะครับ ลองแกะดูขั้วแจ็คrcaมันเชื่อมติดกันหมดเลย

ส่วน AJ ไม่รู้ว่าเป็นไง

ส่่วนตัวแนะนำ soken 875 คุ้มดี

Comment

ถ้างบน้อยหน่อยก็ Soken DV875 ตัวนี้ผมใช้อยู่ ถอดรหัสเสียงได้ดีพอสมควร ถ้างบมากหน่อยก็หันไปเล่น OPPO 983 ผมกะว่าอีกสักพักจะเล่นตัวนี้อยู่เหมือนกัน
            ตัว 875 เอามาเล่น The Eagle FareWell_Tour DVD9 เบสเบาไปหน่อยไม่ทุ้มลึก (สู้ออนบอร์ด ASUS M3N78)ผมยังไม่ได้เลย

Comment

ผมไปถอยมาละครับแต่เป็นยี่ห้อนี้อะ
              Sherman DV-2 ตัวเครื่องและ Feature เป็นยังไง
              ก็ดูตามรูปได้เลยครับผม

และจากที่ได้ทดลองใช้งานนะครับขอนำมาบอกเล่ากันให้ฟังนะครับ (ปกติคือไม่เคยทำเหมือนกันนะครับ ผิดถูกยังไงก็บอกกล่าวกันด้วยนะ)

1. ระบบถอดรหัสเสียง Dolby 5.1 ใช้งานดีครับจากที่ทดสอบคาดว่าเป็นของแท้ครับผม

2. ระบบถอดรหัสเสียง DTS 5.1 อันนี้จากที่ใช้แผ่น DTS มาทดสอบ (หนังเรื่อง Pirate of The Calibian) ช่วงทดสอบเสียง Dolby 5.1 ไม่มีปัญหาใช้งานได้ปกติทั้ง เสียงไทยและอังกฤษ แต่พอใช้สัญญาณเสียง DTS 5.1 ปรากฎว่าเสียงมันเป็นเสียงไทยซะงั้นอะ ทำให้แน่ใจว่าภาคถอด DTS นั้นไม่สามารถใช้งานได้หรือก็ไม่มีมาให้นะครับ

3. ในเรื่องของสัญญาณเสียงนะครับ ผมว่าตัวเครื่องมีกำลังขับไม่พอนะครับ เพราะว่าเสียงพูดและเสียงเอฟเฟคในบางช่วงเดี๋ยวดัง เดี๋ยวเบานะครับ แล้วก็มีสัญญาณภาพกระตุก เหมือนประมาณพอเครื่องร้อนก็เริ่มมีอาการนะครับ แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ เพิ่งจะเจอครั้งเดียว อาการนี้เลยไม่ฟังธงว่าจริงไหมนะครับ

4. ช่องต่อด้านหลังที่ให้มาเรียกว่าครบเลยก็ว่าได้มีทั้ง Analog 5.1, Output L/R, DVD Componet, Video, S-Video, Optical, Coaxial, HDMI 1080P, USB

5. ผมยังไม่ได้ลองต่อ HDMI เลยนะครับเอาไว้ผมทดสอบแล้วจะมาเล่าให้ฟังต่อ

6. ผมว่าเครื่องเล่น DVD ตัวนี้นะถ้า 5 ดาว ผมให้ 3 ดาวครึ่งครับผม อีกครึ่งที่ได้เพราะช่องต่อให้มาเต็มที่เลยครับและอีกอย่างราคาถูกครับผม

7. ราคาถูกครับ ผมซื้อมาในราคา 1,990 บาท ครับ ที่โลตัส ชลบุรี

ส่วนนี่เป็นรูปและสเปคเครื่องครับ

Comment

ลืมบอกไปว่าช่องต่อ USB อยู่ด้านหน้าตัวเครื่องทางด้านขวามือสุดนะครับ

Comment

เดาว่าไม่มีภาคถอดรหัส DTS ในตัว หรือถ้ามีก็คงหลอกๆ เพราะถ้าไม่มี DTS ในตัว เวลาเล่นแทรคเสียง DTS มันก็จะไม่มีเสียงออก แต่ราคานี้มี HDMI นี่ยั่วน้ำลายเหมือนกันนะครับ

Comment

อันนี้เสียงออกนะครับเวลาเล่น DTS แต่เสียงดันออกเป็นเสียงไทย 5.1 แทนนี่ซิ งงเลยครับ

Comment

แล้วได้ลองแผ่นอื่นๆที่มี DTS ดูไหมครับ

Comment

ลองครับ
                        ผมมี DTS 2 เรื่องคือ Pirate, Underworld อะครับ
                        เป็นเหมือนกันทั้ง 2 เรื่องเลย ผมก็เลยเอาแผ่นมาเปิดในคอมฯ ดู
                        ปรากฎว่าไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เลยคาดว่าจะเป็นที่ตัวเครื่องไม่มี DTS มานะครับ
                        จะมีแต่ dolby 5.1 เท่านั้น

Comment

คงทำหลอกมาน่ะครับ มีเสียงแต่ไม่ใช่ DTS เพราะปกติ ถ้าไม่มีภาคถอดรหัส DTS ในตัว เวลาเล่นแทร็ค DTS จะไม่มีเสียงออก

Comment

Working...
                          X