Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องอุปกรณ์ช่วยในการทำงานกราฟฟิคคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องอุปกรณ์ช่วยในการทำงานกราฟฟิคคับ

อุปกรณ์ที่เป็นกระดานเล็กๆ แล้วมีปากกาที่ใว้เขียยนด้วย เขาเรียกว่าอะไรคับ
    รบกวนช่วยบอกทีนะคับ ( ไม่รู้จริงๆคับ )

ขอบคุณครับ

เรียกว่า Tablet ครับ หรือเรียกชื่อไทยๆว่า เม้าส์ปากกาครับ

มีคุณสมบุติคือมันจะจับตำแหน่งเม้าส์ปากกาบนกระดานแล้วทำงานสัมพันธุ์กับต่ำแหน่งเม้าส์บนหน้าจอครับ

แต่ดีกดว่าเม้าส์คือ มันจะรองรับ"น้ำหนัก" ครับ สมมุติว่าเรากดแรงลงไปหนักๆ เวลาลงสีในโปรแกรมอย่าง Photoshop(ต้องปรับด้วยนะครับ) สีที่ออกมาก็จะเข้ม ขณะที่เรากดเบาๆ สีที่ได้ก็จะจางขึ้นครับ

ในบางรุ่นจากสามารถวัดมุมเอียงได้ด้วยครับ เพื่อคุมองศาของตัวแปรง

ยี่ห้อที่ผมแนะนำมี

มือใหม่ ใช้ ยี่ห้อ Genius ครับ ราคาค่อนข้างรับได้(ไม่เกินเจ็ดแปดพันในรุ่นสูงๆ รุ่นปานกลางก็สองสามพันมั้งครับ) แต่ระวังเรื่องไฟช็อตครับ เพราะปากกาอาจจะใชถ่าน หรือมีสายเชื่อมระหว่างปากกากับกระดาน

สำหรับพวกลุยโปร ผมแนะนำ Wacom ครับ ราคาค่อนข้างสูง แต่เรื่องคุณภาพกับความทนทานนี่สูงมากๆครับ ตัวนี้ในรุ่น Intuos ถือว่ามีประสิทธิภาพมากที่สุดครับ (มีCintiq ที่เป้นจอLCDสาดภาพด้วยครับ...แต่เป็นแสน..อย่าเลยครับ มืออาชีพยังไม่ค่อยได้ใชเเลย)

Comment

ผมใช้ wacom อยู่ครับ ถ้ารุ่น graphire ก็ไม่แพงนัก มีตังซัก 5000 ก็ซื้อได้แล้ว แต่ถ้ารุ่น intuos หรือ cintiq ต้องมีอย่างน้อย 10000 ครับ
      ของ wacom ปากกาไม่มีสาย เม้าส์ก็ไม่มีสาย ไม่มีแสงไม่มีลูกกลิ้งครับ สะดวกครับ ไม่เกะกะสาย (แต่หล่นหายก็ลำบาก)

ยี่ห้ออื่นอย่าง genius ก็ใช้ได้ครับ ถ้าหัดใช้ก็ซื้อไปลองก่อนได้ครับ ราคาไม่แพงครับ
      Last edited by tassapon; 25 Feb 2007, 23:15:48.

Comment

แล้วราคาที่ถูกๆ แบบหลักร้อยมีหรือปล่าวคับ เพราะดูแล้วผมคงใช้แค่งานเดียวอ่ะคับ( แบบว่ารอทำงานแล้วค่อยซื้อของแพงอ่ะคับ อิอิ งบน้อยอ่ะคับ )

ขอบคุณนะคับ

Comment

อย่างนั้นซื้อของGeniusนะครับมีถูกๆ5-7ร้อย

Comment

มันมีหลายยี่ห้ออ่ะครับ ถ้าทนหน่อยก็ต้อง Wacom ผมเองก็ใช้อยู่ ส่วนยี่ห้ออื่นนี่ที่เคยเห็นก็มี genius , XP pen ราคาไม่ถึงพันครับ

Comment

Originally posted by FinalHeaven View Post
              อย่างนั้นซื้อของGeniusนะครับมีถูกๆ5-7ร้อย
              ลืมบอกไปนี่ราคาของโละนะครับ

Comment

Working...
              X