Announcement

Collapse
No announcement yet.

CHORD Chordette Gem USB DAC!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CHORD Chordette Gem USB DAC!!

USB DAC ของ CHORD ที่ราคาจับต้องได้ รุ่น Chordette Gem

นึกว่า Wireless Router

Web ของ CHORD
    http://www.chordelectronics.co.uk/pr...tail.asp?id=53

Spec ต่างๆ
    http://www.chordelectronics.co.uk/sp...ette%20Gem.pdf

ราคาเพียง 399ปอนด์เท่านั้น
    ปกติ CHORD เป็น Brand Hi-End ราคาแพง ทำไมถึงทำของถูกมาขายด้วย
    ตัวนี้เค้าบอกกันว่าทำมาให้กลุ่มลูกค้าอายุต่ำกว่า 30 ปี โดยเน้นไปที่การฟังเพลงโดยไม่ใช่แผ่น CD
    ดูเหมือนว่าเค้าจะทำมาให้วัยรุ่นฟังเพลงเพื่อความบันเทิงผ่าน Bluetooth จากมือถือ หรือจาก Computer
    ไม่รู้ว่าถ้านำมาฟังเพลง Audiophie อย่างจริงจังจะ work รึเปล่า ยกตัวอย่างเช่น ถ้านำมาเทียบ
    DAC ที่ได้รับความยอมรับสูง และ ราคาใกล้เคียง เช่น..
    Stello DA100 , Benchmark DAC1 USB , DAC จีน Citypulse , Lite , Zero

DAC ตัวนี้รองรับ Bluetooth A2DP ครับ สามารถฟังเพลงผ่านโทรศัพท์มือถือรุ่นใหม่ๆที่มี A2DP
    หรือ notebook ได้
    และผมก็อยากรู้ด้วยครับเกี่ยวกับความต่างระหว่าง
    1. Notebook --> Bluetooth
    2. Notebook --> USB
    ว่าข้อไหนจะดีกว่ากัน เพราะ CHORD เป็นเจ้าแรกที่นำเทคโนโลยี Bluetooth มาใช้กับอุปกรณ์
    Hi-End นับว่าเป็นอีกก้าวหนึ่งของเทคโนโลยี (อาจจะเสียงดีกว่า USB ก็ได้นะ รึเปล่า)
    ใครมีข้อมูลดีๆช่วยกันวิจารณ์ด้วยนะครับ ผมอยากซื้อ DAC ราคา 10000-30000 อยู่ครับ
    ตอนนี้ที่เห็นว่าคุ้มก็คงเป็น Cambridge DAC Magic แต่ก็ดันไปเจอ CHORD ตัวนี้ในเวป
    What HiFi ได้คะแนน 5 ดาว ก็เลยกดเข้าไปดู ก็น่าสนใจไม่น้อยครับ

คือผมว่าช่องสัญญาณ wireless เนี่ย มันเต็มไปด้วย noise และ loss อ่ะครับ
    เข้าใจว่ามันสามารถป้องกันและแก้ได้ด้วยหลายๆวิธี แต่ผมว่ามันก็ยังด้อยกว่าแบบที่เป็น wireline อยู่ดี ครับ
    อันนี้ว่ากันด้วยเรื่องการรับ-ส่ง สัญญาณ เฉยๆนะครับ

ส่วนเรื่องความสะดวกสบายนั้น น่าจะได้เพิ่มเข้ามาอีกเยอะเลยครับ ^^

ปล. dac1 มันจับใจมาก ครับ 55+

Comment

เคยเห็นที่มหาจักร paragon
      จะเข้าไปฟังหน่อย sale ดันไม่อยู่
      เหลือแต่คนเฝ้าร้าน
      อดเลย
      = ="

Comment

Originally posted by space2 View Post
        คือผมว่าช่องสัญญาณ wireless เนี่ย มันเต็มไปด้วย noise และ loss อ่ะครับ
        เข้าใจว่ามันสามารถป้องกันและแก้ได้ด้วยหลายๆวิธี แต่ผมว่ามันก็ยังด้อยกว่าแบบที่เป็น wireline อยู่ดี ครับ
        อันนี้ว่ากันด้วยเรื่องการรับ-ส่ง สัญญาณ เฉยๆนะครับ

ส่วนเรื่องความสะดวกสบายนั้น น่าจะได้เพิ่มเข้ามาอีกเยอะเลยครับ ^^

ปล. dac1 มันจับใจมาก ครับ 55+

ตั้งแตามาหลายรุ่นผมพบว่า ไวแลสออดิไฟล์ที่ส่งการทำงาน เสียงไม่ดีเอาซะเลยอย่างแรง

Comment

ผมไม่รู้ว่า wire หรือ wireless จะดีกว่ากันนะครับ
          แต่ concept ของการสื่อสาร ต้นทางกับปลายทางต้องเหมือนกัน
          ดูอย่าง Wireless LAN กับ LAN สิครับ (WiFi) ถ้าปลายทางกับต้นทางเกิดผิดพลาดไม่เหมือนกัน
          เราก็จะไม่สามารถเล่น internet หรือสื้อสารได้เลยนะครับ
          Bluetooth ก็เหมือนกันนะครับในแง่การรับส่งข้อมูล
          แต่ทีนี้ การนำ Bluetooth มาใช้กับเครื่องเสียง ........... no comment ครับ
          เพราะผมไม่ได้เป็นคนออกแบบครับ แต่ผมอย่กจะได้คำตอบจากผู้ที่รุ้อย่างแท้จริงครับ
          เรื่องสาย Digital ราคาถูกกับราคาแพง ก็เป็นอีกเรื่องครับที่ใกล้เคียงกับเรื่องนี้

Comment

ขออนุญาตขุด
            มาลองคิด ๆ ดู การส่งข้อมูลผ่านจะผ่าน bluetooth หรือ wifi อะไรก็แล้วแต่ที่ใช้ radio frequency ไม่ใช่สายไฟ มันเป็นสัญญาณดิจิตอล
            พอเห็นเป็นดิจิตอลเราก็นึกไปถึงการเล่นเน็ทไร้สาย อะไรแบบนั้น ที่ข้อมูลอยู่บนเครื่อง sv อย่างไรก็จะต้องถูก stream มาขึ้นบน browser ของเราอย่างนั้นห้ามผิดเพี้ยนซักบิทเดียว หรือการโอนไฟล์กันไปมาผ่าน wireless router ใน home office ซึ่งสมมุติว่าถ้ามันพลาดมันก็เปิดไฟล์ไม่ได้อ่ะดิ ?

ผมลองไปอ่านเก็บความรู้มาจาก head-fi พอจะได้คอนเซปท์ว่า
            การก็อปไฟล์ เนี่ย มันเป็นการโอนข้อมูลเป็นก้อน ๆ ซึ่งมันจะต้องมี algorithm เพื่อเช็คความถูกต้องอยู่แล้วว่าถูกหรือไม่ เช่น MD5 hash เป็นต้น และที่สำคัญคือมันไม่มีข้อจำกัดเรื่องเวลา
            แต่การฟังเพลงเนี่ย ข้อมูลจะถูกแปลงเป็น rf จากต้นทาง และถูกรับด้วยเสาสัญญาณ เป็น rf เหมือนกันที่ปลายทาง ให้ปลายทางไปถอดรหัส digital ไปเป็น analog

ปัญหามันอยู่ตรงที่การส่งข้อมูลแบบนี้จะเป็นแบบ real-time
            เพราะถ้าไม่ real-time เพลงอัดมา 4 นาที อาจจะต้องฟัง 6 นาทีกว่าจะจบ :P

เพราะงั้นเลยเป็นที่น่าคิดว่า ภาครับสัญญาณ ไปจนถึงภาคแปลงสัญญาณ จะสามารถตอบสนองการ stream ข้อมูลแบบ real-time ที่ว่านี่ได้ไหม ?

พูดแล้วก็นึกถึงเวลาคุยโทรศัพท์มือถือ อันนี้ก็ใช้ rf เหมือนกัน บางทีคุย ๆ กันอยู่ โดนดูดคำซะงั้น ยังกะเซนเซอร์ในโทรทัศน์เมืองไทย - -'

Comment

Originally posted by enforcer View Post
              ผมไม่รู้ว่า wire หรือ wireless จะดีกว่ากันนะครับ
              แต่ concept ของการสื่อสาร ต้นทางกับปลายทางต้องเหมือนกัน
              ดูอย่าง Wireless LAN กับ LAN สิครับ (WiFi) ถ้าปลายทางกับต้นทางเกิดผิดพลาดไม่เหมือนกัน
              เราก็จะไม่สามารถเล่น internet หรือสื้อสารได้เลยนะครับ
              Bluetooth ก็เหมือนกันนะครับในแง่การรับส่งข้อมูล
              แต่ทีนี้ การนำ Bluetooth มาใช้กับเครื่องเสียง ........... no comment ครับ
              เพราะผมไม่ได้เป็นคนออกแบบครับ แต่ผมอย่กจะได้คำตอบจากผู้ที่รุ้อย่างแท้จริงครับ
              เรื่องสาย Digital ราคาถูกกับราคาแพง ก็เป็นอีกเรื่องครับที่ใกล้เคียงกับเรื่องนี้
              ข้อมูลต้นทางปลายทางต้องเหมือนกัน ถูกครับ แต่พวกไร้สายเนี่ย มันจะมี package loss ได้ ซึ่งถ้า loss ก็ต้อง transmit มาใหม่ ถ้าเอามาใช้กับพวก streaming หรือ real-time มันจะไม่ค่อยเวิกน่ะครับ แต่ปัญหานี้ก็แก้ได้ด้วย buffer แต่อย่างไรก้อตาม ใช้สายที่มัน loss น้อยกว่ามากๆแทน คงดีกว่าอยู่แล้ว

Comment

ข้อมูลมาแล้วจ้า

Comment

Working...
                X