Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเกี่ยวกับ cache L2 อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเกี่ยวกับ cache L2 อะครับ

คือที่ผมอยากได้ core duo 2.4 เพราะว่า L2 มัน 4mb แต่ตัวต่ำกว่านั้นมัน L2 มัน 2mb
    คืออยากรู้ว่า 2mb กับ 4 mb มันต่างกันอย่างไรแล้วต่างกันเยอะไหมอะครับ
    แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากๆครับ

มันก็ต่างกันเยอะนะครับ cache 4 MB มันเร็วกว่ามากนะถ้าเราใช้ในงานโหดๆ
    แต่แบบผมเนี่ย วันๆเล่นเน็ต+เกม มันก็ไม่ค่อยมีผลหรอก

Comment

อยากให้พี่ Comlow มาตอบ

สงสัยเหมือนกาน

Comment

อยากเร็ว ลอบปรับที่ regedit ดุ MyComputer\HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Session Manager\Memory Management แล้วดับเบิ้ลคลิกที่ SecondLevelDataCache
        เสร็จแล้ว ใส่ค่า L2 cache ลงไป
        200 = 512kb
        400 = 1024kb
        600 = 1.5 M
        800 = 2 M

Comment

Core 2 Duo E6600 ใช่ไหมครับ น่าจะใช่นะครับเพราะความเร็ว 2.4GHz
          ตามที่คุณ Poomsan แจ้งมา

ถามว่าต่างกันอย่างไร

1. L2 Cache ของ E6600 ขนาด 4MB มีการทำงานแบบ
          16-way set associative
          ในขณะที่ L2 Cache ของ E4300,4400,6300 และ 6400 มีการทำ งานแบบ
          8-way set associative

ถ้าวิเคราะห์กันแบบจริงๆ แล้ว L2 Cache ของ E6600 มีประสิทธิภาพสูงกว่าครับ
          นอกจากขนาดที่ใหญ่กว่าแล้ว การค้นหาข้อมูลจะทำได้ไวกว่า และมีค่า hit rate
          สูง (CPU สามารถค้นหาข้อมูลได้แม่นยำมากขึ้น)

2. L2 Cache ของ E6600 ขนาด 4MB จะช่วยลดความจำเป็นที่จะต้องค้นหาข้อมูล
          จากหน่วยความจำภายนอก ในกรณีที่ข้อมูลไม่ได้เก็บใน L2 Cache ลงครึ่งหนึ่ง
          เมื่อเทียบกับ CPU รุ่นต่ำกว่าที่มี L2 Cache ขนาด 2MB

3. L2 Cache ของ E6600 ขนาด 4MB จะช่วยให้การประมวลผลข้อมูลต่อเนื่องใน
          การคำนวณที่ซับซ้อนได้เป็นอย่างมาก เนื่องจากสามารถใช้ L2 Cache เป็นเสมือน
          Buffer เก็บข้อมูลได้มากกว่า

ถามว่าต่างกันเยอะไหมเวลาทำงานจริง

อันนี้ขึ้นอยู่กับซอฟต์แวร์ที่ใช้ครับ แต่ทั่วไปแล้ว CPU Core 2 Duo ที่ความเร็วเท่ากัน
          รุ่นที่ติดตั้ง L2 Cache ขนาด 4MB น่าจะให้ประสิทธิภาพในการทำงานที่ดีกว่าประมาณ
          10-15% สำหรับงานทั่วๆไป เนื่องจากเหตุผลข้างบนทั้งสามข้อที่กล่าวมาครับ

Comment

Working...
          X