Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSUวัตต์มากขึ้นก็กินไฟค่าไฟก็เพิ่มมากขึ้นใช่ปะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSUวัตต์มากขึ้นก็กินไฟค่าไฟก็เพิ่มมากขึ้นใช่ปะคับ

PSUวัตต์มากขึ้นก็กินไฟค่าไฟก็เพิ่มมากขึ้นใช่ปะคับ
    *-*

ถ้าถามว่ากินไฟมากขึ้นมั้ย ก็ตามจำนวนอุปกรณ์ล่ะครับ ... ปกติ psu วัตต์สูงก็ต้องมีอุปกรณ์ข้างในเยอะแยะมากมาย ก็ต้องกินไฟเพิ่มเป็นปกติ แต่ปริมาณไฟที่บริโภคไปนั้น ต้องบอกว่า แทบจะไม่มีผลกระทบต่อค่าไฟครับ ถึงจะใช้ต่อเนื่องเป็นปีๆ เทียบกับระหว่าง psu วัตต์สูงและวัตต์ต่ำ ค่าไฟก็ต่างกันเพียงไม่กี่บาทหรอกครับ

Comment

ตอบได้ดี
      ขอบคุณคับ
      *-*

Comment

อุปกรณ์ท่านกินไฟเท่าใด มิเตอร์มันขึ้นเท่านั้นครับ ท่านก็จ่ายค่าไฟเท่าที่มิเตอร์ขึ้นครับ

PSU ขนาด 1300W แต่อุปกรณ์กินไฟ 800W ท่านก็จ่ายแค่ 800W

sigpic

Comment

ตามนั้น ตามไปด้วยคน อิอิ

Comment

มันมีลงลึกกว่านั้นอ่ะดิ ส่วนมาก PSU ถูกๆ จะกินไฟมากกว่า PSU แพงๆที่ได้มาตรฐาน
            เวลาเราใช้ไฟเท่าไร PSU ไม่ได้กินเท่านั้น มันจะมีค่าพลังงานที่เสียไปกับความร้อนด้วย
            โดยมีค่า efficient เป็นตัวบอก อ่ะ ยกตัวอย่าง
            PSU 300 วัตต์ มี 60% efficiency มันจะกินไฟจริงๆ 500 วัตต์ ถึงจะจ่ายไฟได้ 300 วัตต์ ตามสเปค
            PSU 300 วัตต์ มี 80% efficiency มันจะกินไฟจริงๆ 375 วัตต์ ถึงจะจ่ายไฟได้ 300 วัตต์ ตามสเปค

Comment

Originally posted by amcrew View Post
              มันมีลงลึกกว่านั้นอ่ะดิ ส่วนมาก PSU ถูกๆ จะกินไฟมากกว่า PSU แพงๆที่ได้มาตรฐาน
              เวลาเราใช้ไฟเท่าไร PSU ไม่ได้กินเท่านั้น มันจะมีค่าพลังงานที่เสียไปกับความร้อนด้วย
              โดยมีค่า efficient เป็นตัวบอก อ่ะ ยกตัวอย่าง
              PSU 300 วัตต์ มี 60% efficiency มันจะกินไฟจริงๆ 500 วัตต์ ถึงจะจ่ายไฟได้ 300 วัตต์ ตามสเปค
              PSU 300 วัตต์ มี 80% efficiency มันจะกินไฟจริงๆ 375 วัตต์ ถึงจะจ่ายไฟได้ 300 วัตต์ ตามสเปค

ตามทีท่าน amcrew บอกมันเจ๋งจริงๆ pro PSU เลยนะเนีย โดนไฟดูดบ่อยไหมคับ(ล้อเล่น)

แต่จิงๆ แล้ว ควรเอา วัตท์เต็ม แล้วดีดีไปเลยใช่ไหมคับ ความคิดผมนะ

Comment

ไฟดูดโดนไม่บ่อยครับ แต่เมียดูดนี่โดนทุกวัน...

ถ้ามีตังก็ควรครับเป็นผลดีต่ออุปกรณ์ฮาร์ดแวร์โดยรวมด้วย
                แต่ผมไม่มีตัง ยังใช้วัตต์เก๊อยู่เลยง่ะ T_T

Comment

หาาา
                  คนบนผมนี้อะ
                  แต่ผมไม่มีตัง ยังใช้วัตต์เก๊อยู่เลยง่ะ T_T
                  พูดเล่นป่าวเนี่ย
                  ใช้ของไรอยู่อะคับ
                  *-*

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                    ไฟดูดโดนไม่บ่อยครับ แต่เมียดูดนี่โดนทุกวัน...

ถ้ามีตังก็ควรครับเป็นผลดีต่ออุปกรณ์ฮาร์ดแวร์โดยรวมด้วย
                    พูดซะเสียวเลย.........

Comment

Originally posted by sunshineza View Post
                      หาาา
                      คนบนผมนี้อะ

พูดเล่นป่าวเนี่ย
                      ใช้ของไรอยู่อะคับ
                      *-*
                      Raid Max 530ss ไงครับ ตามลายเซ็น วัตต์เก๊ก็จริง
                      แต่ใส่ 8800gt ยังพา E7300 ไป 4.7 ได้เลยครับ คลิ๊กที่ลายเซ็นเลย อิอิ

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
                        พูดซะเสียวเลย.........
                        พอจะนึกภาพออกเลยนะเนีย

Comment

มาแอบดูความเสียวด้วยคน

Comment

วัตต์ใน psu บอกถึงความสามารถในการจ่ายไฟ ไม่ใช่การบริโภคพลังงาน

Comment

แวะมาดู แต่เหมือนๆมันจะเพิ่งขึ้นนะไม่รู้ว่าคิดไปเองรึป่าว

Comment

Working...
                              X