overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 40

Thread: PSU ติดเคส ทำให้ การ์ดจอ แสดงผลไม่เต็มที่หรือเปล่า ?

OverclockZone Member Juventus's Avatar

Default PSU ติดเคส ทำให้ การ์ดจอ แสดงผลไม่เต็มที่หรือเปล่า ?

คือ ผมไปซื้อการ์ดจอมาใหม่งะ spark 9600GT 512mb OC700

ภาพล่างคือตอนยังไม่ได้ต่อไฟเลี้ยง

ภาพล่างคือต่อไฟเลี้ยงแล้วจาก PSU ติดเคส

PSU ติดเคส (gview ราคาประมาน 1300 จำชื่อรุ่นไม่ได้)

ไฟเลี้ยงผมถอดจากพัดลมติดเคสออกมาเสียบเลี้ยงการ์ดจอประคองอาการไว้ก่อน

ผมรู้สึกว่ามันแปลกๆงะ ภาพมันก็ดีกว่าอันเก่า แต่เหมือนมันจะสะดุดๆนิดๆ(อันเก่า inno8600GT 512mb)

แถมตอนเทส 3d mark 2000 คะแนนก็ได้เท่าตัว inno 8600GT เดิมเลยงะ

แต่ผมรู้สึกว่ามันดูกระตุกๆเวลาเล่นเกมส์มากกว่าตัวเดิมซะอีก ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า แต่ภาพมันก็ดีขึ้นเยอะ

ผมเลยสงสัยว่าถ้าเปลี่ยน PSU มันจะดีขึ้นไหม

ออ ลืมบอกไป บอร์ดผมก็เก่าอยู่พอตัว

ใช้ ASUS : M2V

และงี้ควรเปลี่ยนอะไรก่อนดีครับ PSU ดีไหม งบประมาน 2000-2500 พอซื้อ อะไรได้บ้าง
    Last edited by Juventus; 21 Jan 2009 at 13:43:37.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ถอนไดรเวอร์ตัวเก่าออกยังครับ ก่อนลงไดรเวอร์ตัวใหม่

OverclockZone Member Juventus's Avatar

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ถอนไดรเวอร์ตัวเก่าออกยังครับ ก่อนลงไดรเวอร์ตัวใหม่
    ถอนแล้วครับ

OverclockZone Member graffiti's Avatar
    อ.เมือง จ.จันทบุรี ตรูเน้นฮ่าโว้ย

เนีย ผมก็เหมือนกัน คิดอยู๋มัันเกี่ยว ไหม ว่าจะ ซื่อ PSU TT 470w 1950บาท อยู๋เนีย

ps000000
    Guest

เหมือนคนแหละ กินไม่อิ่มก็ไม่ค่อยมีแรงทำงาน

OverclockZone Member kgb99's Avatar

Quote Originally Posted by Juventus View Post
    ถอนแล้วครับ
    งั้นก็เปลี่ยน psu ครับ icute 650 w 2390 tkcom

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    งั้นก็เปลี่ยน psu ครับ icute 650 w 2390 tkcom
    มีตัวอื่นอีกไหมครับ อยากรู้หลายๆอันนะครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ไม่เสียบไฟเลี้ยงเปิดติดด้วยหรอเนี่ย..

OverclockZone Member รอยด์'s Avatar

กำ ผมจีวิว 450w +9600gt จารอดไหมเนี่ย ยังไม่ได้ลองเลย อุตซ่าซื้อการ์ดจอมาเสียเงินค่า psu อีกละ

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    ไม่เสียบไฟเลี้ยงเปิดติดด้วยหรอเนี่ย..
    ติดครับ แต่ตอนนั้นมันขึ้น ฟ้องว่าไฟไม่พอตามภาพ

PSU ติดเคส ผม 450W งะ แต่มันของเทียมงะ

ออ อีกอย่างที่เปิดติดผมว่าอาจจะเพราะ เครื่องผมมันไม่มี accessorie เยอะอ่ะครับ

cpu ก็ธรรมดาๆ Athon x2 3800+

และพัดลมเคส ผมก็เอาออกไป 2 ตัวงะ เพื่อเอาไปเลี้ยง การ์ดจอโดยเฉพาะเลย

เปิดแต่พัดลมตัวใหญ่ท้ายเครื่อง กับ ตรงช่องดูด CPU
    Last edited by Juventus; 21 Jan 2009 at 14:12:56.

แล้วหาสาย 6 พินเสียบเพิ่มไปยีงครับ

แล้วหาสาย 6 พินเสียบเพิ่มไปยีงครับ
    เสียบแล้วครับ สายที่มันแถมมาจาก การ์ดจอปะ

ผมก็เสียบ 6 พิน และมันก้มี สายใหญ่หัวขาวๆอีก 2 อัน (โทษทีเรียกไม่ถูก)

ผมก็ไปเสียบแทนสายพัดลมเลยครับ

OverclockZone Member รอยด์'s Avatar

ดันให้อยากรู้ๆ

ผมว่ามันอาจจะเกี่ยวนะ

ลองนึกถึงรถยนต์เครื่องแรงๆ แต่ใช้น้ำมันเครื่องห่วยๆ มันก็วิ่งไม่เต็มที่นะ+

ปล. ไม่รู้เกี่ยวไหม แต่ผมว่าเกี่ยวนะ ^^

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ความรู้ จด ๆๆๆ

เอางี้แล้วกัน เสาร์-อาทิตย์ นี้ผมจะลองไปซื้อ PSU ใหม่และมาบอกให้อีกที ^^

ถึงมันจะช่วยหรือไม่ช่วย แต่ผมว่า PSU ราคา 2พันกว่าๆ มันก็น่าจะดีกว่าใช้ แบบติดเคสละหน่า

ผมว่านะตอนใช้ การ์ดจอ 8600GT ตัวเดิม หรือตัวอื่นๆที่ต่ำๆ มันดูไม่ค่อยรู้หรอก ว่าใช้ psu ติดเคสแล้วต่างกับ psu แท้ๆยังไง

แต่พอยิ่งใช้ การ์ดจอ ใช้ไฟ w เยอะๆดีมันเห็นชัดๆเลย

OverclockZone Member shady's Avatar

กรรม เด็กหงห์อะไรกันเนี่ย เกี่ยวตรงไหน?

อาการไฟไม่พอ จะก็มีแต่เล่นๆอยู่ ดับ ค้าง จอฟ้า แต่เล่นได้นานๆ ปรกติ ไม่ดับ ไม่ค้าง แต่ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ ไม่มีหรอกครับ อุปกรณ์ it ครับ ไม่ใช่รถยนต์ คนละเรื่องกันเลย

ส่วนที่มันลด core mem ไปนั้น ก็เพื่อให้กำลังไฟ พอที่จะเปิดได้และแจ้งกับคุณว่า ไม่ได้เสียบสาย power ไง บางเจ้าก็เปิดไม่ติดเลยก็มี ธรรมดามันต้องเสียบก็คือต้องเสียบครับ ต่อให้psu ดีขนาดไหนก็ต้องเสียบ

ลองทำวินโดวใหม่ซักทีครับ น่าลอง

Quote Originally Posted by shady View Post
    กรรม เด็กหงห์อะไรกันเนี่ย เกี่ยวตรงไหน?

อาการไฟไม่พอ จะก็มีแต่เล่นๆอยู่ ดับ ค้าง จอฟ้า แต่เล่นได้นานๆ ปรกติ ไม่ดับ ไม่ค้าง แต่ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ ไม่มีหรอกครับ อุปกรณ์ it ครับ ไม่ใช่รถยนต์ คนละเรื่องกันเลย

ส่วนที่มันลด core mem ไปนั้น ก็เพื่อให้กำลังไฟ พอที่จะเปิดได้และแจ้งกับคุณว่า ไม่ได้เสียบสาย power ไง บางเจ้าก็เปิดไม่ติดเลยก็มี ธรรมดามันต้องเสียบก็คือต้องเสียบครับ ต่อให้psu ดีขนาดไหนก็ต้องเสียบ
    555 คร๊าบผม ก็ผมไม่รู้นิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks