Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเจอ Internet อพาตเม็นแบบนี้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเจอ Internet อพาตเม็นแบบนี้บ้าง

พอดีว่าย้ายห้องบ่อยอะครับ แต่ที่เคยเจอกับตัวนะครับคือ พอดีว่าห้องที่เลือกคือต้องมีเน็ต เพราะฉะนั้นความต้องการอย่างแรกเลยคือต่อเอง แต่ปัญหาอยู่ที่ว่ามันไม่ให้ต่อนี่ดิ เลยต้องหาอพาทเม็นที่มันมีเน็ตให้ โดยเข้าไปคุยครับ จากประสบการณ์นะครับ ส่วนมากเจ้าของหอจะบอกว่า เน็ตดี เร็ว ไม่มีลูกค้ามาบ่นเลย เน็ตตั้ง 5 เม็ก 10 เม็ก ไรมันทั้งนั้น ทั้งที่สัญญามันไม่ได้บอกเลยว่าเน็ตมันดีแค่ไหนยังไง ลองก็ไม่ได้ลองใช้ ต้งจ่ายเงินค่าประกัน ตั้ง 4-6 เดือน แต่พอใช้จริง เน็ตกับกลายเป็นเต่าโคดๆ
    ไม่เห็นได้อย่างที่มันบอกเลย จะไปขอต่อเองก็ไม่ได้ ไอ้เวน โดน มา 3-4 หอพัก "ที่ปัจจุบันอยู่ตอนนี้ มันบอกเน็ต 5 เม็ก แชกัน 34 ห้อง ทั้งตึกมี 80 ห้องได้ ไอ้เราก็นึกว่าจะแรง เพราะตอนคุยกันตอนแรกถามแล้วถามอีกว่าเน็ตเป็นไง ยังไง อะไร เพราะโชกโชนอยู่ เข้าอยู่ปั้ป ลงทุนซื้อตัวรับสัญญาณไวเรส เพราะที่ตึกมันกระจายสัญญาณเป็นไวเลส ต่อปั้ป โอ้ แม่เจ้า เน็ต วิ่งไม่ถึง 256k วิ่ง อยู่ประมาน 200k เล่นดอทเอกระตุกสาดๆ ที่ไหนได้ โทรไปคุย มันดันบอกว่าเซทให้แต่ละห้องห้องละ 256
    แล้วทำไมมันไม่บอกกูตั้งแต่แรกวะ ว่า************************ให้กูใช้เน็ต ไม่ถึง 256 จ่ายเดือนละ 400 บาทนี่นะ ยังมีการปล่อยให้โหลดบิทด้วย แต่วิ่งแมร่ง 20k ถุ้ย ไปซื้อแผ่นเอาดีกว่า กว่าจะโหลดได้แต่ละอย่าง หมดค่าไฟหลาย เคยโทรไปคุย บอกว่า พี่ไม่ต้องเซทเน็ตเข้าแต่ละห้องเป็น 256 ได้ไหมครับ แล้วปิดโหลดบิทไปเลย ผมยอม พี่แกบอกว่าปิดไม่ได้หรอก พี่ดูแล้วคนที่อพาทเม็นโหลดบิททั้งนั้น ผมเลยบอกว่า เวน เน็ตวิ่งทีละ 20k แล้วโหลดบิท เลยบอกว่าแค่เปิดเว็บล่อไป 20วิได้ ให้โหลดบิท 20k นี่นะ แล้วผมก็ได้แต่พูดว่า ครับๆๆๆๆๆ (ก็กรูจ่ายเงินประกันทุกอย่างหมดให้มรึงแล้วนี่)เลยต้องยอม
    อยากรู้ว่าเราจะเอาคืนมันได้ไหม อย่างเช่น ฟ้องร้องว่าหลอกลวงไรงี้ครับ เราเป็นผู้บริโภคนี่นา ปัจจุบันเหมือนติดคุก ทำ************************ไรไม่ได้เจอเน็ต 256 ไม่ถึงด้วยสิ อยู่มา เดือนที่ 4 ละ ประกัน 6 เดือน สิ้นเดือนนี้แจ้งย้ายออก อีกเดือนออก จะหลุดพ้นแล้ว จะบ้า"
    Last edited by SliPPerHoLLoW; 21 Jan 2009, 21:18:31.

เนท หอส่วนมาก จะแรงครับ แต่คนใช้เยอะ แบ่งๆแชร์ๆกันไป
    ปัญหาที่สำคัญคือ โหลดบิทนี่แหละครับ
    ตอนผมอยู่หอ เจอบ่อยโหลดการเนท ตายไปเลยไม่กระติก
    ปัจจุบัน อยู่คอนโดเก่าๆ แต่ ใช้เนทของตัวเอง
    ติด 3 เมกสบายใจเฉิ่ม ...งิงิ

Comment

Originally posted by nu18de29 View Post
      เนท หอส่วนมาก จะแรงครับ แต่คนใช้เยอะ แบ่งๆแชร์ๆกันไป
      ปัญหาที่สำคัญคือ โหลดบิทนี่แหละครับ
      ตอนผมอยู่หอ เจอบ่อยโหลดการเนท ตายไปเลยไม่กระติก
      ปัจจุบัน อยู่คอนโดเก่าๆ แต่ ใช้เนทของตัวเอง
      ติด 3 เมกสบายใจเฉิ่ม ...งิงิ
      ใช่เลยครับผมเข้าใจข้อที่ท่านบอกอย่างกระจ่าง เพราะย้ายมาเรียนที่ กทม เลยอยู่อพาทเม็นมา 4 ปี ย้ายเรื่อยๆ ไอ้ที่ต่อเองได้ก็กลายเป็นห้องไม่ถูกใจหรือว่าโดนชาทแบบไม่ไหว ห้องที่ถูกใจก็ต้องใช้เน็ตของมัน แต่น่าแค้นที่ว่าทำไมต้องหลอกลวงกันด้วยต้องอยู่ถึง 6 เดือน กว่าจะออกได้

Comment

ทำใจคับ แถวบ้านผม จ่ายเดือนละ 400 วิ่ง ไม่ถึง 200k คับ

Comment

กร๊าก....จิ๊กข้างบ้านใช้ไม่กล้าบ่น...

Comment

ทำไมท่านไม่ลองคุยหรือถามคนที่อยู่ในหอพักนั้นก่อนหละครับ

Comment

หอผม 56k เองอ่าโดนหลอกมาอยู่เหมือนกัน เป็นไวเรส ตอนกำลังจะเข้ามาอยู่มันบอกเน็ตแรงมากๆไม่มีใครบ่นเลยเซ็นสัญญาไป6เดือน เครียดมากๆ เมื่อก่อนอยู่บ้านใช้เน็ต 4m มาเรียนหนังสืออยู่หอใช้เน็ต 56k แถมเป็นไวเรสอีกจะออน msn แต่ละทีแทบจะใหว้ขอพรพระเจ้า

Comment

ผมมาเรียนที่หัวหิน ตอนแรกก็เจอปัญหานี้แหละคับหอพักที่อยู่ปัจจุบันด้วย

ปกติเนี่ยหอพักเค้าจะไม่ให้ขอเน็ทครับเพราะมันจะเข้ามาวุ่นวายกับสายภายใน

ของหอเค้า แต่ผมอยู่ๆไปก็ลองไปคุยใหม่อ่ะผมบอกเลยว่าถ้าขอเน็ทได้ผมอยู่

ยาวจนเรียนจบเลย แค่นั้นแหละคับ เค้าให้ผมติดเลย 555+ แต่ต้องต่อสายตรง

ใช้สายภายในไม่ได้ ตอนนี้สบายใจมาก คนอื่นใช้เน็ทหอช้ามาก มีผมอ่ะเร็วสุด

สบายใจสุด เน็ทหอมันแชร์หลายห้องช้าครับ

Comment

พูดถึงนะ ใช้เน็ตหอก็ไม่น่าจะโหลดบิดเลย เราโหลดคนอืนก็ใช้ไม่ได้ น่าจะคิดถึงส่วนรวมนะครับผม็อยู่หอ ใช้เน็ตหอ ที่หอก็บอกว่ามีเน็ต 1 m 2ลาย 48 ห้องเปิดเว็บก็โอเคโหลดบิก็วิง110 K แตก็ไม่โหลเอาไปโหลอที่ทำงานดีกว่าที่นี้ไฟหน่วยละ7บาทมายไหว

Comment

ทำใจอ่ะ

เล่นเนท 256 K แบบไม่มีปัญหาก็โอเคแล้วนะ
                    sigpic
                    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                    งดแรงชั่วคราว

Comment

ใช้เน็ทคนข้างบ้านเหมือนกัลล์ พอดีบ้านติดกัน ไปเที่ยวกันทีนึงอดเล่นเน็ทเป็นอาทิตย์ ฮ่าๆๆ
                      (ใครบอกของฟรีไม่มีในโลก)

Comment

ติดเองสบายใจกว่าเยอะ อยากจะทำไรก็ทำได้ไม่ต้องมาแบ่งกะคนอื่นคับ

Comment

ผมว่าถ้าขอติดเอง ดีกว่านะ แต่ผมว่าคงให้ยาก

มีอีกทางคือใช้มือถือต่อ edgeเอาคับหรือไม่ก้ truewifi - -*

Comment

ใจเย็นๆนะครับ
                            สังคมต้องแบ่งบัน
                            ตอนผมอยู่ ที่หอเขาไม่รู้เรื่องไรมาก
                            ผมโหลดกระจาย เนต5m ห้องอื่นเล่นไม่ได้
                            แล้วก็มีห้องนึงรู้มาก โหลดเหมือนกันแต่สนิทกับเจ้าของหอ
                            มันก็ตามบล็อกบ้าง บีบบ้าง เปิดปิดเป็นเวลาบ้าง
                            ผมก็ได้แค่เปลีย่น mac หลบมัน ฯลฯ สุดท้ายก็ต้องพ่ายไปเพราะมันสนิทกับเจ้าของ

แค้นมากๆ ฮึ่ม

Comment

ผมไม่เคยอยู่หอนะครับ เลยไม่ทราบ แต่มันชวนไปหอมัน เน็ทมันวิ่งตั้ง 980kb/s แหน่ะ อิอิ จ่าย 500/เดือนมั้ง มันใช้โหลดบิทกระจาย มันบอกเจ้าของหอให้ห้องมันพิเศษห้องเดียว

Comment

Working...
                              X