overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: F.E.A.R Vs Dead Space

OverclockZone Member kanllable's Avatar

Default F.E.A.R Vs Dead Space

ถามคนที่เคยเล่นทั้งสองเกมส์ว่า
    เกมส์ไหน
    มันส์ เด็ด เร้าร้อน หลอน สะใจ กว่ากันครับบ

OverclockZone Member Violent's Avatar

คนละแนว เลย แถบ คนละยุค***งกันตั้งหลายปี ไม่อาจเทียบกันได้

ชอบทั้งค่แหละ เล่นทั้งคู่แหละดี

OverclockZone Member kanllable's Avatar

แต่ผมว่าfearหลอนกว่านิดนึงแหะ

OverclockZone Member

เฟียบู้กว่า dead space เน้นหลอนอย่างเดียวเลลย-*-

F.E.A.R มันส์มากคับ แล้วก็หลอนมาก เกมนี้เหมือนจะหลอนประสาทมากกว่า

Dead Space หลอนมากครับ ส่วนใหญ่จะตกใจเวลาเอเลี่ยนโผล่

แต่ก็สุดยอดเกมทั้งคู่ล่ะคับ เกมดีจิงๆ

OverclockZone Member Stalin's Avatar

ไม่เห็นหนุกเลยFEARตั่งแต่ลองเล่นครั้งแรก ผมว่า Dead Space สนุกกว่าเยอะ

ใครแฟน FEAR อย่าด่าผมล่ะ รู้สึกแบบนั้นจิงๆ -*-

OverclockZone Member Domino's Avatar

FEAR ถ้าไม่ใส่หูฟังผมว่านิดเดียวนะแต่มันคนละยุคเทียบไม่ได้หรอก รอดูFEARภาคใหม่ใกล้และนี่

ไปเล่นfearบ้านเพื่อนอยู่ 5-6 ครั้ง หลอนได้ใจมาก เล่นไปได้ไม่ไกลเท่าไหร่
    แต่กลัวผีช่องแอร์มากๆ หลอนโคตรๆ(ตอนที่เราต้องเข้าไปในช่องแอร์มืดๆ แล้วพอเปิดไฟ เห็นอิผีมานคลานเข้ามาหาอย่างเร็ว ทำเอาผมแทบจะตกเก้าอี้เลยครับ)

ส่วน Deadspace ไม่ค่อยจะหลอน แต่ตกใจซะส่วนใหญ่ บางทีทำอะไรไม่ถูกเลย ช๊อกไปขั่วขณะ

โดยรวมแล้ว เกมต่างกัน แต่ว่าสนุกมากมายทั้งสองเกม เรียกได้ว่าเป็นเกมแห่งยุคในช่วงเวลาของเกมนั้นๆเลย ()งงไหม? -*-

OverclockZone Member cOKeZeroO's Avatar

fear เจ็บใจครับตรงยิง alma ไม่ได้ เพราะชอบทำให้ตกใจตลอด แต่ Dp ยิงได้หมด 555+

OverclockZone Member boy2san's Avatar

FEAR ให้ความรู้สึกไม่อยากจะเดินไปต่อ -*- หลอนๆ น่ากลัวผี กลัวที่มืด *0*
    Dead Space ตกใจ ซะใจ(กระทีบผี อิอิ) สยองๆ

โดยรวมประทับใจ FEAR มากกว่า อาจเป็นเพราะเรื่องของเสียง Effect (ชอบๆ) เพราะอาวธยังเป็นปัจจุบันอยู่
    แต่ที่แน่ๆ ดีทั้งคู่

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

Quote Originally Posted by cOKeZeroO View Post
    fear เจ็บใจครับตรงยิง alma ไม่ได้ เพราะชอบทำให้ตกใจตลอด แต่ Dp ยิงได้หมด 555+
    555 เหมือนกันเลย เซงมัน จำได้ตอนแรกที่เล่น ก็วิ่งเข้าใส่เลย ไม่รู้ว่าให้หนี 555 นึกแล้วขำ

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

F.E.A.R. ครับ ผมว่า Monolith เขียน Script มาดีมากๆ(อาจเป็นเพราะคนเขียนบท The Ring มาเขียนให้) มันไม่ได้น่ากลัวตอนฉาก Action แต่มันน่ากลัวในเรื่องของการเล่าเรื่องของเกมนี้ไม่ว่าการเห็นภาพของเด็กเปรตตัวนั้นปรากฏมาให้เราประสาทเล่นๆ ทั้งเจอจริงๆและเจออ้อมๆ(เช่นในทีวี กระจก หรือเสียงจากวิทยุ) บางคนอาจจะบอกว่า F.E.A.R บู๊อย่างเดียวเลย ผมไม่เถียงครับ เพราะเกมนี้มันวางโคลงเรื่องให้กับการเราต้องสู้กับทหารโคลนอยู่แล้วและเกมนี้เป็นแนว FPS ไม่ใช้แนว Adventure

ส่วน Dead Space ตอนแรกผมว่าหลอนมากๆแต่พอสัก Chapter 4 ขึ้นไปผมกลับชินกับมันนะ ส่วน F.E.A.R. ไม่ว่าเด็กเปรตตัวนั้นจะมาช่วงไหนของเกมผมตกใจทุกครั้ง เพราะเราไม่สามรถทำอะไร Alma ได้ไม่เหมือน Dead Space ที่เรากำจัดได้ทุกตัว

แต่โดยรวมผมชอบ Dead Space เหมือนกับที่ผมชอบ F.E.A.R ครับผมถือว่า 2 เกม สามารถสืบทอดเจตนารมณ์ต่อจาก System Shock 2 กับ Civil Break Undying ได้เป็นอย่างดี
    Last edited by CannavaroJ; 22 Jan 2009 at 13:57:07.

ผมชอบ fear มากกว่าเพราะเล่นจนจบ แต่ Dade spec มันบังคับหน่วง อ่ะ ทั่งที่เฟรมเรท 60 กว่าๆ
    ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ใครมีทางแก้บ้างครับ อย่างเช่นตอนเวลา ผีมา แล้วผม บังคับเม้าส์ไปถึงตังผีช้า เล็งยาก

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

สำหรับผมมันออกคนละแบบนะครับ
    F.E.A.R. ออกแนวขนหัวลุก >> ไม่กล้าปิดไฟนอนไปหลายวัน
    Dead Space ออกแนวสะดุ้ง เลือดลมพุ่งพล่าน >> เป็นโรคกลัวซอกหลืบไปหลายวัน

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

อ่อนๆครับ สู้เกมนี้ไม่ได้้ซักเกม ลองเล่นดูครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

F.E.A.R สนุกว่าครับ สำหรับผม

OverclockZone Member Zarcorn's Avatar

FEAR จะออกแนวหลอนๆ นะครับ เจอเด็กเสื้อแดงทีก็ฉี่แตกที (ชอบโผล่มาตอนที่เรากำลังเหม่อๆ )

Deadspace มักจะออกแนวตกใจมากกว่า นะครับ

สรุปแล้ว มันทั้ง 2 แต่มันคนละแบบ

fear ภาคแรก ปรับภาพแบบ wide screen 1680*1050 ได้หรือเปล่าครับ

แล้วภาพมันสวยไหมอ่า ?

เพราะจอผมมัน wide

กำลังหาเกมส์เก่าๆ มันๆมาเล่นอยู่ ยังไม่ได้เล่นเลยเหอๆ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member TheFirst's Avatar

เรื่องภาพคงเทียบกันไม่ได้ครับ Deadspace ออกมาทีหลัง ภาพสวยกว่าหลายขุม

ส่วนในเวลานั้น Fear ก็ถือว่าทำได้ดีเลยแหละเรื่องภาพ

Deadspace จะออกแนว อวกาศ วิทยาศาตร์ si fi ออกแนวตกใจ แก้สถานการณ์เพราะกระสุนมีจำกัด

Fear ออกแนวหลอน เฮ้ยนี่มันไรวะ แต่ผมว่ามันง่ายๆไป บู้ดี ยิงๆแมร่งเลย

Fear รอภาคที่กำลังจะออก เป็นเกมส์ที่น่าจับตาอีกเกมส์นึงเลยก็ว่าได้

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ผมว่า Dead Space ง่ายกว่า F.E.A.R อีกนะครับ(ระดับยากสุดแล้วนะครับ)
    ผมว่า F.E.A.R AI ทำออกมาได้เนียนดีครับมีการโอบร้อมโจมตีหาที่กำบัง คุณลองไม่ใช้ Slow Motion เล่นเกมนี้ดูสิครับ จะรู้เลยว่ายากมาก

ถ้าผมจำไม่ผิด F.E.A.R คว้ารางวัลเกม Action ยอดเยี่ยมของปีนั้นนะครับ

Bookmarks

Bookmarks