overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ใครเจอแบบนี้บ้างครับ INTERNET หอพัก

OverclockZone Member SliPPerHoLLoW's Avatar

Default ใครเจอแบบนี้บ้างครับ INTERNET หอพัก

พอดีว่าย้ายห้องบ่อยอะครับ แต่ที่เคยเจอกับตัวนะครับคือ พอดีว่าห้องที่เลือกคือต้องมีเน็ต เพราะฉะนั้นความต้องการอย่างแรกเลยคือต่อเอง แต่ปัญหาอยู่ที่ว่ามันไม่ให้ต่อนี่ดิ เลยต้องหาอพาทเม็นที่มันมีเน็ตให้ โดยเข้าไปคุยครับ จากประสบการณ์นะครับ ส่วนมากเจ้าของหอจะบอกว่า เน็ตดี เร็ว ไม่มีลูกค้ามาบ่นเลย เน็ตตั้ง 5 เม็ก 10 เม็ก ไรมันทั้งนั้น ทั้งที่สัญญามันไม่ได้บอกเลยว่าเน็ตมันดีแค่ไหนยังไง ลองก็ไม่ได้ลองใช้ ต้งจ่ายเงินค่าประกัน ตั้ง 4-6 เดือน แต่พอใช้จริง เน็ตกับกลายเป็นเต่าโคตะระ
    ไม่เห็นได้อย่างที่เค้าบอกเลย จะไปขอต่อเองก็ไม่ได้ โดน มา 3-4 หอพัก "ที่ปัจจุบันอยู่ตอนนี้ มันบอกเน็ต 5 เม็ก แชกัน 34 ห้อง ทั้งตึกมี 80 ห้องได้ ไอ้เราก็นึกว่าจะแรง เพราะตอนคุยกันตอนแรกถามแล้วถามอีกว่าเน็ตเป็นไง ยังไง อะไร เพราะโชกโชนอยู่ เข้าอยู่ปั้ป ลงซทุนซื้อตัวรับสัญญาณไวเรส เพราะที่ตึกมันกระจายสัญญาณเป็นไวเลส ต่อปั้ป โอ้ แม่เจ้า เน็ต วิ่งไม่ถึง 256k วิ่ง อยู่ประมาน 200k เล่นดอทเอกระตุกแบบไม่เล่นจะดีกว่า ที่ไหนได้ โทรไปคุย มันดันบอกว่าเซทให้แต่ละห้องห้องละ 256
    แล้วทำไมมันไม่บอกตูตั้งแต่แรกวะ ว่าให้ตูใช้เน็ต ไม่ถึง 256 จ่ายเดือนละ 400 บาทนี่นะ ยังมีการปล่อยให้โหลดบิทด้วย แต่วิ่งแมร่ง 20k ไปซื้อแผ่นเอาดีกว่า กว่าจะโหลดได้แต่ละอย่าง หมดค่าไฟหลาย เคยโทรไปคุย บอกว่า พี่ไม่ต้องเซมเน็ตได้ไหมครับ แล้วปิดโหลดบิทไปเลย ผมยอม พี่แกบอกว่าที่ดูแล้วคนที่อพาทเม็นโหลดบิททั้งนั้น ผมเลยบอกว่า เวน เน็ตวิ่งทีละ 20k แล้วโหลดบิท เลยบอกว่าแค่เปิดเว็บล่อไป เกือบนาทีได้ ให้โหลดบิท 20k นี่นะ แล้วผมก็ได้แต่พูดว่า ครับๆๆๆๆๆ จ่ายเงินประกันทุกอย่างหมดแล้วนี่ต้องยอม
    อยากรู้ว่าเราจะเอาคืนมันได้ไหม อย่างเช่น ฟ้องร้องว่าหลอกลวงไรงี้ครับ เราเป็นผู้บริโภคนี่นา ปัจจุบันเหมือนติดคุก ทำหอะไรไม่ได้เจอเน็ต 256 ไม่ถึงด้วยสิ อยู่มา เดือนที่ 4 ละ ประกัน 6 เดือน สิ้นเดือนนี้แจ้งย้ายออก อีกเดือนออก จะหลุดพ้นแล้ว จะบ้าแว้ว"

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

เคยเจอหนักกว่านี้ที่สมัยเรียน จ่ายเดือนล่ะ 400 บาท ชม 1 โหลดเข้าเครื่องเต็มที่ก็ไม่เกิน 15mb อย่าว่าแต่ DotA เลย เปิดเวปยังเต่า ยังไม่ทันจะได้ทำไร โดนCreep กับ ป้อมยิงตายก่อน ตอนนี้ก็ย้ายมาพักอยู่แถวนนท์ แมร่งก็ชอบโหลดกันดีตอน เย็นๆ พวกมาใหม่แทนจะโหลดตอนดึกๆ ไม่รู้จะทำไงแล้วว่าจะติดเอง ก็ต้องเสียค่าชาร์ทให้หอพัก 3พัน เวงจริงๆ

OverclockZone Member majesticid's Avatar
    จัตุจักร , งามวงศ์วาน

นา ยัง ดี เน็ต 5 m ของ เรา เน็ต 1m แชร์ 50 ห้อง...... คิดดู มัน ให้เล่น แค่ ห้องละ.. 200 ได้ มั้ง .............
    คิดดู 5 ห้อง โหลด พร้อม กัน ก็เล่นไม่ได้ ละ......... เก็บเดือนละ 350.. อ่ะ คิดเอาๆ

OverclockZone Member samza2's Avatar

เนตหอทำใจครับ แบ่งๆกันใช้

แต่ส่วนมาก จัดให้ใช้เท่าไหร่มันก้ใช้หมด- -

ผมทำเนตหออยู่ เลยจัดไว้ 512/256 kbps ทุกUser บล๊อคบิทอย่างเดว
    ช่วงไหนใช้กันไม่เกิน10เครื่องพร้อมกันก้สบายๆแต่ถ้าเกินมันก้จะดึงกันให้เท่ากันเอง
    แต่ของผมเนตสายนึงตั้งไว้ไม่เกิน20คน ต่อเนต 3mbpsขอได้แค่นี้ละเส้นนึง
    โหลดก้ประมาน 64kbอัพก้ประมาน 32kb /sec
    ....
    ไม่รู้จะแบ่งไงดี เพราะเนตมันก้แค่ไม่กี่mbps ไม่ใช่ขอได้เปนGbps...

************ความคิดเหนส่วนตัวนะครับ************

OverclockZone Member SliPPerHoLLoW's Avatar

Quote Originally Posted by H2OPlUS View Post
    เคยเจอหนักกว่านี้ที่สมัยเรียน จ่ายเดือนล่ะ 400 บาท ชม 1 โหลดเข้าเครื่องเต็มที่ก็ไม่เกิน 15mb อย่าว่าแต่ DotA เลย เปิดเวปยังเต่า ยังไม่ทันจะได้ทำไร โดนCreep กับ ป้อมยิงตายก่อน ตอนนี้ก็ย้ายมาพักอยู่แถวนนท์ แมร่งก็ชอบโหลดกันดีตอน เย็นๆ พวกมาใหม่แทนจะโหลดตอนดึกๆ ไม่รู้จะทำไงแล้วว่าจะติดเอง ก็ต้องเสียค่าชาร์ทให้หอพัก 3พัน เวงจริงๆ
    Quote Originally Posted by majesticid View Post
    นา ยัง ดี เน็ต 5 m ของ เรา เน็ต 1m แชร์ 50 ห้อง...... คิดดู มัน ให้เล่น แค่ ห้องละ.. 200 ได้ มั้ง .............
    คิดดู 5 ห้อง โหลด พร้อม กัน ก็เล่นไม่ได้ ละ......... เก็บเดือนละ 350.. อ่ะ คิดเอาๆ
    ของผมนี่คุยแล้วย้ำนักย้ำหนา แล้วดันมาโกหกว่า 5 เม็ก ที่จิงดันเซท เน็ตให้ห้องละไม่ถึง 256k เลย
    Quote Originally Posted by samza2 View Post
    เนตหอทำใจครับ แบ่งๆกันใช้

แต่ส่วนมาก จัดให้ใช้เท่าไหร่มันก้ใช้หมด- -

ผมทำเนตหออยู่ เลยจัดไว้ 512/256 kbps ทุกUser บล๊อคบิทอย่างเดว
    ช่วงไหนใช้กันไม่เกิน10เครื่องพร้อมกันก้สบายๆแต่ถ้าเกินมันก้จะดึงกันให้เท่ากันเอง
    แต่ของผมเนตสายนึงตั้งไว้ไม่เกิน20คน ต่อเนต 3mbpsขอได้แค่นี้ละเส้นนึง
    โหลดก้ประมาน 64kbอัพก้ประมาน 32kb /sec
    ....
    ไม่รู้จะแบ่งไงดี เพราะเนตมันก้แค่ไม่กี่mbps ไม่ใช่ขอได้เปนGbps...

************************ความคิดเหนส่วนตัวนะครับ************************
    ของท่าน 512 ยังดีอะ ของผม ไม่ถึง 256 อะ เข้าเว็บที่ รอ 20 วิ + ยิ่ง hi5 รอ 3 วันได้

OverclockZone Member

Netcut คือคำตอบสุดท้าย

OverclockZone Member samza2's Avatar

ถ้าไม่ถึง 256kb โหดไปอ่ะ
    แล้วถ้าช่วงไหนคนใช้น้อยแบนดวิท ที่เหลือ ก้ไม่ได้ใช้ก้เหลือไว้เฉยๆ มันก้เสียดายแทน - -

น่าจะเซตไว้ 300kbps+น่ะ เหนใจ จขกท. - -"

Quote Originally Posted by abashadaba View Post
    แรกๆผมก็ netcut ครับ แต่ว่า ตัดไปเน็ตผมก็ไม่ได้แรงขึ้น เพราะว่ามันเซ็ตเข้าห้องเพียง 256
    ผมใช้โปรยิ่งกว่านั้นครับ ใช้ยิงวงแลนเล่นเลย แก้เซง
    Quote Originally Posted by samza2 View Post
    ถ้าไม่ถึง 256kb โหดไปอ่ะ
    แล้วถ้าช่วงไหนคนใช้น้อยแบนดวิท ที่เหลือ ก้ไม่ได้ใช้ก้เหลือไว้เฉยๆ มันก้เสียดายแทน - -

น่าจะเซตไว้ 300kbps+น่ะ เหนใจ จขกท. - -"
    ใช่เลยท่าน ผมก็คิดว่างั้นละ ถ้าคนใช้ไม่หมดล่ะ!

ป.ล.เหมือนติดคุกอยู่ 6 เดือนอะท่าน จะย้ายก็ย้ายไม่ได้ ต้องรอเงินประกันอันแสนแพง

อยากหาวิธีเอาคืนจิงๆ ไม่งั้นเจอหลอกกันซ้ำซากมากมาย

OverclockZone Member natdemo's Avatar

ถ้าไม่ใช้โหลดบิทกันคงไม่มีปัญหา

แจ้งเจ้าของให้ปิดทุกพอร์ตเลย ที่ bit มันจะออกได้

OverclockZone Member Hang998's Avatar

Quote Originally Posted by abashadaba View Post
    ถึงโปรแกรมจะเทพแค่่ไหน แต่ถ้าทำอยู่บนพื้นฐานของความเอาเปรียบคนอื่น มันเ-วเกินไปนะ

หอไหนไม่ให้ติดสายตรง ผมไม่อยู่ครับ

เข็ดแล้ว โดนมาหลายหอแล้วเหมือนกัน

เคยอยู่หอที่เน็ตดีๆอยู่ครั้งเดียว เค้า Load Balance ให้

แล้วเป็นหอที่ คนทำงานอยู่ ไม่ใช่หอที่ันักศึกษาอยู่

เวลาโหลดได้ 500KB/s แรงจริงๆ เดือนละ 400 เองด้วย

แนะนำ ถ้าหาหอที่ต่อสายตรงไม่ได้ ก็ลองดูหอที่ ให้ คนทำงานอยู่ เน็ตจะดีกว่าแถวๆมหาลัย

Quote Originally Posted by Hang998 View Post
    ถึงโปรแกรมจะเทพแค่่ไหน แต่ถ้าทำอยู่บนพื้นฐานของความเอาเปรียบคนอื่น มันเ-วเกินไปนะ
    พอดีแค่ลองครับ ไม่ได้ใช้ ใช้ไปก็เท่านั้น เน็ตก็ไม่ได้แรงขึ้นครับ เพราะว่าเค้าเซ็ตเอาเลยว่า ยิงเข้าห้องประมาณ 256k แต่ตอนเข้าอยู่ดันบอกว่าทั้งหมด 5m ไม่บอกว่าจ่ายเข้าห้องประมมาณ 256k

Quote Originally Posted by natdemo View Post
    ถ้าไม่ใช้โหลดบิทกันคงไม่มีปัญหา

แจ้งเจ้าของให้ปิดทุกพอร์ตเลย ที่ bit มันจะออกได้
    แจ้งแล้วครับ มันไม่ยอมปิด มันบอกว่าที่ตึดเช็คดูแล้วมีแต่โหลดบิทกัน (ทั้งที่วิ่งแต่ 20k)

Quote Originally Posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
    หอไหนไม่ให้ติดสายตรง ผมไม่อยู่ครับ

เข็ดแล้ว โดนมาหลายหอแล้วเหมือนกัน

เคยอยู่หอที่เน็ตดีๆอยู่ครั้งเดียว เค้า Load Balance ให้

แล้วเป็นหอที่ คนทำงานอยู่ ไม่ใช่หอที่ันักศึกษาอยู่

เวลาโหลดได้ 500KB/s แรงจริงๆ เดือนละ 400 เองด้วย

แนะนำ ถ้าหาหอที่ต่อสายตรงไม่ได้ ก็ลองดูหอที่ ให้ คนทำงานอยู่ เน็ตจะดีกว่าแถวๆมหาลัย
    ท่านทำบุญด้วยอะไรนี่ ถึงได่แจ่มยังงี้ ผมหาไม่เจออะดิแบบท่านอะ หอที่ผมอยู่ ก็เป็นแบบคนทำงานนะ แต่มีผมเป็นนักศึกษาคนเดียวนี่ละทั้งตึก ราคาแพงได้ใจ ค่าห้อง + เค่าเน็ต +ค่าน้ำค่าไฟ ที่ยอมอยู่ตอนแรกนึกว่าไม่มีปัญหาเรื่องเน็ต แต่ที่ไหนได้หลอกกันซะงั้น

OverclockZone Member MoOZa's Avatar
    Ramkamheang & Kasetsart University & Sukumvit Road

หอผมตั้งไว้คนละ 0.8 Mb.คนโหลดบิทมีเหมือนกันครับแต่เขาไม่ได้โฆลดกัน 24 ชั่วโฒงก็ขอความร่วมมือครับใครโหลดไปครับลูกค้าที่อพาทเมนต์ดีครับ อยุ่ติดอิมพีเรียลลาดพร้าวครับเดือนละ 300

OverclockZone Member chanakok's Avatar

คนในหอพักมีคนโหลดบิตครับ

OverclockZone Member ZinCal2e's Avatar

เคยใช้เนตแลนของหอเหมือนกัน หอเรา 6 mb ช่วงแรก ๆ ก้อดีอยู่หรอก

พอหลัง ๆ โดนเนตคัตทุกวันจนทนไม่ไหว เล่นเกมก้อเล่นไม่ได้

เลยไปขอพี่เค้าต่อสายตรง ตอนนี้ก้อสบายและ ไม่ต้องแชร์กะใคร

ติดแม้กเนต 2 mb อยู่นี่ก้อติดต่ออัพเพิ่มเป็น 4 Mb แล้วเดือนหน้าคงได้ใช้

แนะนำว่า ให้หาหอที่ติดสายตรงได้ค่ะ แล้วขอเนตมาใช้เองเลย แม้กเนต 590 ^^

จ่ายแพงกว่าเนตหอหน่อย แต่ได้ความสบายใจ

Quote Originally Posted by ZinCal2e View Post
    เคยใช้เนตแลนของหอเหมือนกัน หอเรา 6 mb ช่วงแรก ๆ ก้อดีอยู่หรอก

พอหลัง ๆ โดนเนตคัตทุกวันจนทนไม่ไหว เล่นเกมก้อเล่นไม่ได้

เลยไปขอพี่เค้าต่อสายตรง ตอนนี้ก้อสบายและ ไม่ต้องแชร์กะใคร

ติดแม้กเนต 2 mb อยู่นี่ก้อติดต่ออัพเพิ่มเป็น 4 Mb แล้วเดือนหน้าคงได้ใช้

แนะนำว่า ให้หาหอที่ติดสายตรงได้ค่ะ แล้วขอเนตมาใช้เองเลย แม้กเนต 590 ^^

จ่ายแพงกว่าเนตหอหน่อย แต่ได้ความสบายใจ
    ก็หาหอที่มันให้ติดเองได้อยู่ครับ แต่ที่เจอดันเป็นห้องที่ไม่ตรงใจ แต่ห้องที่ตรงใจดันกลายเป็นไม่ให้ติดเน็ตเอง สิ้นเดือนนี้จะแจ้งย้ายออก แล้วต้องเริ่มหาห้องใหม่ คราวนี้คงเอาไม่ให้พลาดแล้วครับ ที่ไหนมีเน็ต จะขอหน้าด้านเข้าไปลองใช้เลย ไม่ไหวแว้ว โดนมาเยอะเหลือเกิน

Bookmarks

Bookmarks