Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข่าวร้าย(หรือเปล่า)เกี่ยวกับ Fusion CPU ในฝันของชาว AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข่าวร้าย(หรือเปล่า)เกี่ยวกับ Fusion CPU ในฝันของชาว AMD

ข่าวแรกมาเงียบๆ คือในงาน CES 2009 ทาง AMD ได้ประกาศข่าว (ที่แทบไม่มีใครรู้) ว่าบริษัทจะปรับแผนการของ Fusion จากเดิมที่เป็น CPU + GPU ตรงๆ กลายมาเป็นหน่วยประมวลผลแบบมัลติคอร์ ที่เกิดขึ้นจากคอร์สำหรับงานทั่วไป (CPU) จำนวนหนึ่ง มาผสมกับคอร์สำหรับงานเฉพาะทาง (ไม่จำเป็นต้องเป็น GPU) อีกจำนวนหนึ่งแทน

การปรับแผนครั้งนี้สอดคล้องกับข่าวก่อนหน้านี้คือ ผลวิจัยพบว่าซีพียูมากกว่า 16 คอร์กลับทำให้ระบบช้าลง! โดยซีพียูในที่นี้หมายถึงหน่วยประมวลผลสำหรับงานทั่วไป (general-purpose) รายละเอียดอ่านได้จาก whitepaper บนเว็บไซต์ของ Fusion (ถ้าขี้เกียจอ่าน ในเว็บนี้ยังมี screensaver/wallpaper ของ Fusion ให้โหลดไปเล่นเท่ๆ ด้วยครับ)

เว็บไซต์ Ars Technica ยังมีการย้อนประวัติของ Fusion ตั้งแต่ AMD ซื้อ ATI ในปี 2006 และชี้ว่าปัญหาของแนวทางใหม่นี้ไม่ใช่ฮาร์ดแวร์ แต่เป็นซอฟต์แวร์ต้องมาปรับโค้ดให้เข้ากับหน่วยประมวลผลเฉพาะทางแต่ละชนิด ซึ่งคู่แข่งอย่าง NVIDIA ได้นำหน้าในตลาดนี้ด้วย OpenCL อยู่แล้ว

ที่มา - Ars Technica

อีกข่าวเกี่ยวกับ AMD เหมือนกันคือบริษัทได้ขายกิจการ GPU สำหรับโทรศัพท์มือถือ (ชิปตระกูล Imageon) ซึ่งเป็นกิจการที่ไม่ทำกำไรให้กับ Qualcomm แล้ว โดย AMD ให้เหตุผลว่าเพื่อให้บริษัทจะมุ่งเน้นไปยังกิจการที่ตัวเองถนัดต่อไป การซื้อขายครั้งนี้มีมูลค่า 65 ล้านดอลลาร์

ที่มา - AMD Press, Ars Technica
    ตกลงยังไงนี่ อ่านเเล้วไม่ค่อยเข้าใจ ตกลง Fusion มันกลายเป็นอะไรไปแล้ว
    Edit ที่มา www.blognone.com ครับผมขออภัยเจ้าของเวปด้วยที่ไม่ได้ลงเครคิตให้แต่แรก
    ลิงค์ http://www.blognone.com/node/10443
    Last edited by Hunterwing; 22 Jan 2009, 20:09:27.

Thanks a lot.

Comment

ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าจะกลายเป็นอะไร ผมใช้อย่างเดียวอะ อิอิ^^

Comment

T_T

Comment

เข้ามาอ่านและรอฟัง

Comment

แล้วแต่พี่เค้าครับ อย่าเพิ่งเจ๊งเป็นพอ

Comment

อ้าวสู้ๆต่อไปสิครับ เป็นกำลังใจให้

Comment

ตามที่ผมวิเคราะห์นะครับ
                ถ้าจะเอา CPU ผนึกเข้ากับ GPU ตามความคิดผมคิดว่า โห้โห๋ การส่งผ่านข้อมูลนี่ทำได้สบายๆเลยอ่ะดิไม่ต้องไปผ่าน Chip บน M/B ไม่ต้องผ่าน วงจรหลายๆอย่าง
                แต่ทางปฎิบัติแล้ว ทาง AMD จะสามารถแก้ปัญหา Code ข้อมูลระหว่าง Core ของ CPU และ GPU ยังงัย ถ้ามันออกมาเพื่อการประมวลผล เฉพาะทาง เช่น ทางตรรกศาสตร์ หรือ เป็นการถอดรหัส แบบ HDMI อย่างเดียวก็จบเลยงานนี้ เพราะ AMD ออกแบบ GPU มาทางด้านนี้เป็นพิเศษ จำนวน Process ที่เราๆได้เห็น ใน HD4870 ก็เห็นแล้วนี่ครับ มันมากมาย แต่ผลการทดสอบก็สูสีดู๋ดึ๋ กับพี่เขียว จะต่างแบบขาดลอยก็พวกมีการคำนวนทาง ตรรกศาสตร์นี้เอง ถ้า AMD ATI เปลี่ยนรูปแบบการเข้า-ถอดรหัส เป็นแบบ Multi ได้(คือ ไม่ว่าการประมวลผลมาในรูปแบบใดก็จะใช้ Process ทั้งหมดช้วยกันประมวลผลคล้ายๆกับ พี่เขียว) คงจะทิ้ง***งพี่เขียวอย่างไร้ฝุ่นเลยทีเดียว

******ตามความคิดที่ไร้เดียงสา

Comment

ง่าย ๆ ว่า Fusion จะไม่เท่ากับ Phenom+Radeon แล้ว

Comment

Originally posted by aomerix View Post
                    ตามที่ผมวิเคราะห์นะครับ
                    ถ้าจะเอา CPU ผนึกเข้ากับ GPU ตามความคิดผมคิดว่า โห้โห๋ การส่งผ่านข้อมูลนี่ทำได้สบายๆเลยอ่ะดิไม่ต้องไปผ่าน Chip บน M/B ไม่ต้องผ่าน วงจรหลายๆอย่าง
                    แต่ทางปฎิบัติแล้ว ทาง AMD จะสามารถแก้ปัญหา Code ข้อมูลระหว่าง Core ของ CPU และ GPU ยังงัย ถ้ามันออกมาเพื่อการประมวลผล เฉพาะทาง เช่น ทางตรรกศาสตร์ หรือ เป็นการถอดรหัส แบบ HDMI อย่างเดียวก็จบเลยงานนี้ เพราะ AMD ออกแบบ GPU มาทางด้านนี้เป็นพิเศษ จำนวน Process ที่เราๆได้เห็น ใน HD4870 ก็เห็นแล้วนี่ครับ มันมากมาย แต่ผลการทดสอบก็สูสีดู๋ดึ๋ กับพี่เขียว จะต่างแบบขาดลอยก็พวกมีการคำนวนทาง ตรรกศาสตร์นี้เอง ถ้า AMD ATI เปลี่ยนรูปแบบการเข้า-ถอดรหัส เป็นแบบ Multi ได้(คือ ไม่ว่าการประมวลผลมาในรูปแบบใดก็จะใช้ Process ทั้งหมดช้วยกันประมวลผลคล้ายๆกับ พี่เขียว) คงจะทิ้ง************งพี่เขียวอย่างไร้ฝุ่นเลยทีเดียว

************************ตามความคิดที่ไร้เดียงสา
                    ไร้เดียงสา .......วิเคราะเยี่ยงเทพพูดมาได้ไร้เดียงสา อิอิ
                    แต่สรุป AMD ถอนตัวไปแล้ว ส่วนพี่เขียวเราก้ออยู่ในระหว่างการวิจัย งั้นเฮีย Intel ที่ประกาศ
                    เปิดตัวกลางปีนี้ รับทรัพย์ไปเต็มๆอ่าสิ(มันจะรวยไปถึงไหนนิ)

Comment

โห...เราอุตส่าห์เฝ้ารอแบบใจจดใจจ่อ

Comment

วันนี้ดูข่าว Intel กดปิดโรงงาน 3 แห่ง 2 แห่งที่จำได้ ที่มาเล กะเมกา
                        เหอๆเศรษฐกิจแบบนี้ต้องลัดเข็มขัด งั้นมีหวังได้ขายบริษัทให้แขกอาหรับแน่นอน

Comment

ง่ะโครงการ Fusion AMD ยกเลิกแล้วเหรอครับ ตกข่าวซะแง้วเรา อุตส่าห์จะได้ดูอะไรแปลกๆซะที

เอ้ แบบนี้ สงสัย Intel ซื้อหัวกระทิ หรือไม่ก็สั่งเก็บ ทีมพัฒนาโครงการนี้ของ AMD ไปหมดแล้วแน่เลย
                          หรือว่าๆ intel กะ AMD มันแลกหุ้นกันแต่เราไม่รู้หว๋า..
                          ตามที่เคยรู้จักกับนักเล่นหุ้นนะครับ มันบอกว่า เรื่องอะไรผมจะถือหุ้นบริษัท ตัวเองคนเดียว ผมก็ไำปซื้อหุ้นบริษัท คู่แข่งผมด้วยนะสิ ((เอ้า ???))
                          ผมงงเลย แล้วก็ได้คำตอบมาว่า นักธุรกิจ (ผู้ถือหุ้นผู้สนับสนุน) เค้าไม่เลือกข้างหรอกครับมันมีหุ้นทั้ง 2 บริษัทนั่นแหละแล้วแต่ว่ามันจะขายหุ้นได้ราคาดีหรือไม่แค่นั้นเอง
                          สรุปว่า ไม่ว่า Intel หรือ AMD จะขายดี มันก็รวยทั้งนั้น แล้วแต่ว่าผู้ถือหุ้นมันจะสนับสนุนใคร(ปั่นหุ้นให้ใครดังโด่งดัง จะได้ขายหุ้นแพงๆ แล้วก็ปล่อยให้หุ้นตกค่อยซื้อใหม่ แล้วปั่นใหม่ มันเป็นวัฎจักรเช่นนี้แหละ มันว่ามางั้นนะครับ)
                          Last edited by aomerix; 22 Jan 2009, 14:03:53.

Comment

Originally posted by aomerix View Post
                            ง่ะโครงการ Fusion AMD ยกเลิกแล้วเหรอครับ ตกข่าวซะแง้วเรา อุตส่าห์จะได้ดูอะไรแปลกๆซะที

เอ้ แบบนี้ สงสัย Intel ซื้อหัวกระทิ หรือไม่ก็สั่งเก็บ ทีมพัฒนาโครงการนี้ของ AMD ไปหมดแล้วแน่เลย
                            หรือว่าๆ intel กะ AMD มันแลกหุ้นกันแต่เราไม่รู้หว๋า..
                            ตามที่เคยรู้จักกับนักเล่นหุ้นนะครับ มันบอกว่า เรื่องอะไรผมจะถือหุ้นบริษัท ตัวเองคนเดียว ผมก็ไำปซื้อหุ้นบริษัท คู่แข่งผมด้วยนะสิ ((เอ้า ???))
                            ผมงงเลย แล้วก็ได้คำตอบมาว่า นักธุรกิจ (ผู้ถือหุ้นผู้สนับสนุน) เค้าไม่เลือกข้างหรอกครับมันมีหุ้นทั้ง 2 บริษัทนั่นแหละแล้วแต่ว่ามันจะขายหุ้นได้ราคาดีหรือไม่แค่นั้นเอง
                            สรุปว่า ไม่ว่า Intel หรือ AMD จะขายดี มันก็รวยทั้งนั้น แล้วแต่ว่าผู้ถือหุ้นมันจะสนับสนุนใคร(ปั่นหุ้นให้ใครดังโด่งดัง จะได้ขายหุ้นแพงๆ แล้วก็ปล่อยให้หุ้นตกค่อยซื้อใหม่ แล้วปั่นใหม่ มันเป็นวัฎจักรเช่นนี้แหละ มันว่ามางั้นนะครับ)
                            เห็นด้วยนะ

Comment

รู้สึกว่า AMD จะเรียกว่า APU(Accelerated Processing Units) นะครับ คือมันก็จะแล้วแต่ว่าจะให้เน้นไปทางด้านไหน โดยมองโครงสร้างเป็นโมดูลนะครับ ถ้าเน้นด้านเกมก็ใส่วงจรด้านคำนวณสามมิติเข้าไป ถ้าเน้นด้านการคำนวณเซอร์เวอร์ก็จะใส่วงจรก็เหมาะัสมเข้าไปแทน ถ้าไม่เน้นอะไรเลยก็จะใช้วงจรคำนวณแบบ CPU ธรรมดาเข้าไป ซึ่งจะทำให้สามารถผลิตAPUออกมาได้ตามวัตถุประสงค์การใช้งานต่างๆได้เฉพาะด้านเลยล่ะครับ

Comment

Working...
                              X