Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM 4GB กับ Windows 32bit.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM 4GB กับ Windows 32bit.....

ผมอยากทราบการทำงานของ Windows XP 32-bit ครับ

ตามรูปเลยนะ ครับ กดดูที่ My Computer ปรากฎว่าโชว์ 3.25GB ครับ

แต่ดูใน CPU-Z ยังเหนเปน 4GB ผมอยากรู้ว่า Windows XP 32bit นี่มันจะดึงพลังงานของ Ram ออกมาหมดไหมครับ หรือดึงได้สูงสุด ตามที่เรามองเหน (3.25GB) ครับ

อยากทราบมากๆๆ เพราะผมเคยลง 64bit ทั้ง XP และ VISTA รู้สึกมันจะเรื่องมาก ก ก
    แล้วก็ไม่คุ้นด้วยอ่ะครับ ชอบเดิมๆ (แต่แรมหายซะงั้น) T-T

อืม...ถามอีกก็ตอบอีก
    OS ที่ใช้ จะใช้งานแรมได้เท่าใหร่นั้น ให้ดูที่ตรง Windows Task Manager

Comment

หาในกระทู้เก่าๆครับ เรื่องนี้มีเยอะแยะมากมาย แล้วท่านจะเข้าใจนิ

Comment

ครับๆๆ เนี่ยอะคับ ผมดูไม่เปน

ขอบคุณคับบบ
        Last edited by zeharm; 22 Jan 2009, 00:31:46.

Comment

มันเหมือนเด็กกับชั้นวางของอ่ะครับ

ชั้นวางของมันสูง 4 ชั้น

แต่เด็กเอื้อมมือเอาของไปวางหรือไปหยิบ ได้แค่ชั้น3

ชั้นที่ 4 ก็ไม่มีประโยชน์อะไร ทำไรกะมันก็ไม่ได้ด้วย

ยกเว้นเปลี่ยนไปใช้ผู้ใหญ่หยิบแทน

XP 32-bit เป็นเด็ก
          vista 64-bit เป็นผู้ใหญ่

Comment

เห็นแค่ 3 กว่าๆคับ ถ้าไม่อยากใช้ x64 ลอง server 2003 enterprise ดู ตัวนี้ถึงเป็น 32 บิทก็เห็นแรมเกิน 4 GB

แต่

ผมว่ามันก็คงจะมีปัญหาอีกละคับ เพราะคนที่จะใช้มันได้ต้องมีเซ็นซ์พอตัว - -' เพราะกว่าจะปรับอะไรให้เข้าที่สำหรับการใช้งานปรกติได้ก็ต้องแก้ใขอะไรหลายอย่าง

Comment

เท่าที่เคยเจอมากับตัวเองนะครับ ปัญหาที่วินโดว์มองเห็นแรมไม่ครบ ส่วนมากเกิดกับแรงบางยี่ห้อครับ
              ที่ผมเคยเจอมาก็แรมของ Kindmax ใส่ 2 ตัวๆละ 1 GB .แล้วเห็นไม่ครบ
              แต่พอเอา Kingtons ใส่ 2 ตัว ตัวละ 1 GB.เหมือนกัน วินโดว์เห็นครบครับ

*มันเป็นกับแรมบางรุ่นบางยี่ห้อเท่านั้นครับ พวกแรมเทพเห็นครบครับ

Comment

ปรับใน Bios ครับ... แล้วดูว่า ram รวมมีเท่าไร แล้วแรมที่ถูกใช้มีเท่าไร ถ้าเห็นเต็ม 4GB แรมที่ถูกใช้ก็มี 4 GB ส่วน win 32bit เห็นแค่ 3.5 ครับ ลองเล่นๆ ใน bios ดูครับ..

Comment

Working...
                X